+ ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11
    Kittyhawk
    Guest

Smile ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับการบินแบบ vfr ครับ

สวัสดีครับ ท่านนักบินฝูง C-130 ทุกท่านที่เคารพ กระผมเป็นนักบินฝึกหัดใหม่ของฝูงบินนี้อยู่ครับ ตอนนี้ผมได้ย้ายมาฝึกบินกับอากาศยาน C-130 ในช่วงเฟสการบินเปลี่ยนแบบอยู่ครับ ค่อนข้างคลุกคลิกเลยทีเดียว ได้แต่ศึกษาเกี่ยวกับระบบต่างๆทางเทคนิค และอุปกรณ์ควบคุมการบินของเครื่องลำนี้อยู่
    กระผมขออนุญาตเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านเกี่ยวกับการฝึกบินแบบ VFR และขั้นตอนการฝึกบินแบบ VFR กับอากาศยาน C-130 อย่างเต็มรูปแบบด้วยครับ (หากได้เป็นไฟล์แนบ pdf จะเป็นพระคุณต่อการฝึกบินของผมอย่างสูงครับ) จุดนี้เป็นจุดแรกของการฝึกบินของผม ถึงอย่างไรก็ตาม ขอขอบพระคุณในทุกๆ ข้อมูลที่ให้มานะครับ
    ป.ล. หากท่านผู้รู้ท่านใด สามารถมอบรายละเอียดทางเทคนิคเกี่ยวกับห้องนักบินได้ ก็ขอรบกวนช่วยลง หรือส่งไฟล์แนบ หรือลิงค์ให้ด้วยนะครับ ขออนุญาตฝากเนื้อฝากตัวเป็นนักบินน้องใหม่ของฝูง HERCULES ด้วยนะครับ

Kittyhawk

ชาวร็อค รูปส่วนตัว ★โต้ ชาวร็อค★
    เขื่อนแม่กวงอุดมธารา

สวัสดีครับคุณ Kittyhawk

ก่อนอื่นต้องขอเกริ่นก่อนว่าเว็บไทยซี130 แห่งนี้มีสมาชิกที่ชื่นชอบ บล.8 รวมตัวกันครับ
    แต่จะมีนักบินจริงๆ ของฝูง 601 เบื้องต้น 2 ท่านครับ คือ
    LKY2 : พล.อ.ท.ปรีชาพล ผุสสราค์มาลัย
    LKY88 : น.ท.ธีระพงษ์ คงสมฤทธิ์ (พี่หมู)

ส่วนสมาชิกที่ไม่ได้เป็นนักบินจริงมี ผม(โต้), ชล, พี่แบงค์, ไผ่, เม่น, น้องหยก, น้องแทน ครับ
    ซึ่งพวกกระผมยินดีและดีใจเป็นอย่างยิ่งที่มีนักบินกองทัพทั้งของจริงและจำลองมาสนทนาที่เว็บครับ

ส่วนเรื่องของซิมนี่พวกผมสามารถให้ข้อมูลได้ครับ แต่ของจริงและเอกสารที่นำไปใช้บินจริง
    เดี๋ยวต้องรบกวนพี่หมูแนะนำครับผม

ขอเชิญมาโพสที่เว็บบ่อยๆ นะครับ สงสัยเรื่องอะไรถามได้เลยครับ
    หรือถ้ามีโอกาสมาฝึกทัชแอนโกเชียงใหม่ รบกวนจอดขอผมโดยสารขึ้นไปชมการฝึกด้วยคนครับ แฮ่ๆ

ยินดีต้อนรับนะครับ.

Combat Ready รูปส่วนตัว chonlatorn

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Kittyhawk ดูโพสต์
    สวัสดีครับ ท่านนักบินฝูง C-130 ทุกท่านที่เคารพ กระผมเป็นนักบินฝึกหัดใหม่ของฝูงบินนี้อยู่ครับ ตอนนี้ผมได้ย้ายมาฝึกบินกับอากาศยาน C-130 ในช่วงเฟสการบินเปลี่ยนแบบอยู่ครับ ค่อนข้างคลุกคลิกเลยทีเดียว ได้แต่ศึกษาเกี่ยวกับระบบต่างๆทางเทคนิค และอุปกรณ์ควบคุมการบินของเครื่องลำนี้อยู่
    กระผมขออนุญาตเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านเกี่ยวกับการฝึกบินแบบ VFR และขั้นตอนการฝึกบินแบบ VFR กับอากาศยาน C-130 อย่างเต็มรูปแบบด้วยครับ (หากได้เป็นไฟล์แนบ pdf จะเป็นพระคุณต่อการฝึกบินของผมอย่างสูงครับ) จุดนี้เป็นจุดแรกของการฝึกบินของผม ถึงอย่างไรก็ตาม ขอขอบพระคุณในทุกๆ ข้อมูลที่ให้มานะครับ
    ป.ล. หากท่านผู้รู้ท่านใด สามารถมอบรายละเอียดทางเทคนิคเกี่ยวกับห้องนักบินได้ ก็ขอรบกวนช่วยลง หรือส่งไฟล์แนบ หรือลิงค์ให้ด้วยนะครับ ขออนุญาตฝากเนื้อฝากตัวเป็นนักบินน้องใหม่ของฝูง HERCULES ด้วยนะครับ

Kittyhawk
    ถ้าถามถึง PDF แล้วยังไม่ได้ทำกันคับผม แต่ Admin ได้เริ่มทำไปแล้วประมาณ 20% ได้

แต่ถ้าสนใจอยากจะบินจริงๆ ทางเราได้สอนแบบตัวต่อตัวคับ ถามถามเรื่องเครื่องวัดแล้ว ตามกระทู้เก่าๆ ก็จะมีคับผมลองดู ๆ ใน Knowledge นี่แหละคับ
    แต่ถ้าถามพวกผมแล้วพวกผมใช่ Panel แบบใหม่แล้วที่เป็น Glasscockpit กันหมดแล้ว แต่ก็ยังสามารถอธิบายเกี่ยวกับเครื่องวัดแบบ Analog ได้

ถ้าไม่เข้าใจตรงไหน หรืออยากถามตรงจุดไหนก็สามารถโพสถามลงในกระทู้ได้เลย Admin ใจดีมาช่วยตอบได้สบาย และเรายังมีครูสอนจากอดีตนักบิน C-130 ทอ.ไทย
    AIR TECHNICAL TRAINING SCHOOL 44
    FALCON AF 4.0 50
    FSX 52

Kittyhawk
    Guest

Smile

ขอขอบพระคุณท่าน Toto_cnx และท่าน Chonlatorn สำหรับการต้อนรับเข้าสู่ฝูงบินมากครับ ตอนนี้ผมกำลังเริ่มต้นแบบว่าขั้นต้นๆ เลยครับ จึงอยากจะฝึกบินแบบ VFR อยู่บ้าง หากได้รับข้อมูลและรูปแบบการฝึกบินคร่าวๆ ตามหลักสูตรนักบิน C-130 ก็จะเป็นประโยชน์ต่อผมในการพัฒนาการฝึกของตนเองมากครับ ยังไงก้จะรอท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยมอบข้อมูลให้ด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ขออนุญาตแนะนำตัวครับ
    ร.ท. ชัยธวัช ศรีธวัช (ป้อม) นตท.44, จปร.55 ครับ
    เคยสมัครเข้าสอบนักบินการบินไทยครับ แต่ตกรอบสอบสัมภาษณ์ โดยไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด
    ชื่นชอบการบินครับ (ผมสอบ ทอ.ไม่ติด) ตอนนี้เพิ่งผ่านการฝึกบิน CPL มา และเลือกที่จะเปลี่ยนแบบกับ C-130 ครับ

Super Moderator รูปส่วนตัว fly_me

ยินดีต้อนรับ ครับผม

ยินดีต้อนรับ เช่นกัน
    well come on board Where tactical air lift begin !!!

ขอย้ายไปตอบที่ กระทู้ fly c-130 นี้แล้วกัน
    http://www.thaic-130.com/content-4.ก...56-4769-1.html
    ลองอ่านก่อน แล้วกัน

Kittyhawk
    Guest

ขอขอบพระคุณทุกท่านมากครับ สำหรับข้อมูลการต้อนรับเข้าสู่ฝูงบินฯ

Senior Member รูปส่วนตัว Maverick231

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Kittyhawk ดูโพสต์
    ขอขอบพระคุณท่าน Toto_cnx และท่าน Chonlatorn สำหรับการต้อนรับเข้าสู่ฝูงบินมากครับ ตอนนี้ผมกำลังเริ่มต้นแบบว่าขั้นต้นๆ เลยครับ จึงอยากจะฝึกบินแบบ VFR อยู่บ้าง หากได้รับข้อมูลและรูปแบบการฝึกบินคร่าวๆ ตามหลักสูตรนักบิน C-130 ก็จะเป็นประโยชน์ต่อผมในการพัฒนาการฝึกของตนเองมากครับ ยังไงก้จะรอท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยมอบข้อมูลให้ด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ขออนุญาตแนะนำตัวครับ
    ร.ท. ชัยธวัช ศรีธวัช (ป้อม) นตท.44, จปร.55 ครับ
    เคยสมัครเข้าสอบนักบินการบินไทยครับ แต่ตกรอบสอบสัมภาษณ์ โดยไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด
    ชื่นชอบการบินครับ (ผมสอบ ทอ.ไม่ติด) ตอนนี้เพิ่งผ่านการฝึกบิน CPL มา และเลือกที่จะเปลี่ยนแบบกับ C-130 ครับ
    สอบ SP หรือ QP อ่ะคับ ถ้าสอบ SP นี้ตกรอบเดียวกับผมเลย

Kittyhawk
    Guest

สวัสดีครับคุณ Maverick 231 ผมสอบ SP ครับ ตกรอบสัมภาษณ์ เพราะกัปตันท่านไม่ชอบทหารบก...แค่เนี้ยแหละ

Senior Member รูปส่วนตัว Maverick231

สงสัยกัปตันเค้าไม่ชอบจ่าเหมือนกัน พอดีใส่ชุดจ่าไปสัมภาษณ์ครับ ฮ่าๆๆ งวดหน้า้สงสัยต้องไปแบบพลเรือน

Kittyhawk
    Guest

ผมคงต้องเปลี่ยนประวัติ ไม่เอาชีวิตทางทหารเข้ามาเกี่ยวเลยกระมัง

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด