+ ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

Thumbs up ถึงท่าน Skypig เกี่ยวกับ Gliding the A/C ครับ

สวัสดีครับนักบินทุกนาย และขอคารวะพี่ Skypig ที่เคารพครับ
    กระผม C130RTAFA (ชื่อเดิม Kittyhawk เองครับ) มีข้อสงสัยอยากทราบมาให้ท่านผู้รู้ช่วยกันไขข้อกังขาให้อีกครั้งครับ หวังว่าคงจะไม่ทำให้บอร์ดนี้ต้องรำคาญนะครับ

สำหรับ A/C ที่มีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์ใน กรณีเครื่องยนต์ดับ จะมีหลักการอย่างไร, และมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ และส่วนกรณีเครื่องยนต์ทั้งหมดดับ นักบินจะต้องทำการร่อนลง (Glide) กระผมอยากทราบเนื้อหาและข้อปฏิบัติเกี่ยวกับการร่อน บ. ในกรณีสูญเสียเครื่องยนต์ทั้งหมดครับ รบกวนความกรุณาจากท่านนักบินผู้เชี่ยวชาญช่วยเหลือด้านข้อมูลทางเทคนิคและขั้นการปฏิบัติด้วยครับ

ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ
    C-130man...stand in front!!!
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย C130RTAFA : 09-09-11 เมื่อ 09:13:12 เหตุผล: แก้ไขคำว่า ท่าน เป็น พี่

ชาวร็อค รูปส่วนตัว ★โต้ ชาวร็อค★
    เขื่อนแม่กวงอุดมธารา

พี่หมูเขียนไว้ที่กระทู้นี้ครับ
    http://www.thaic-130.net/forums/show...=5244#post5244

โดยปกติแล้ว เครื่องบิน C-130 ใช้เพดานบินที่ความสูงประมาณ 22,000 ฟุต และสามารถไต่ไปได้ถึงความสูง 33,000 ฟุต ในสภาพน้ำหนักเบา และเครื่องยนต์ทั้งสี่ทำงานอยู่ครบ

แต่หากสูญเสียกำลังเครื่องยนต์ ไปหนึ่งเครื่องยนต์ เครื่องบินจะค่อยๆลดระดับเพดานบินลงมาที่ความสูงราว 17,000 ฟุต
    และหากสูญเสียกำลังไปสองเครื่องยนต์ จะรักษาระดับเพดานบินได้ 7,000 ฟุต

และหากเหลือกำลังเพียงหนึ่งเครื่องยนต์ เครื่องบินไม่อาจบินรักษาระดับอยู่ได้
    แต่ใช่ว่าจะตกจากฟ้าทันที แม้ไม่มีเครื่องยนต์ใดเลย สามารถร่อนไปได้ไกล หลายไมล์(ขึ้นอยู่กับความสูงที่มีอยู่)
    หากโชคร้ายจริงๆ เครื่องบินกำลังจะดิ่งลงทะเล เครื่องบินถูกออกแบบให้ลอยตัวในทะเลได้ มีแพชูชีพขนาดใหญ่จำนวน 4 แพ เก็บไว้ในผิวปีกเครื่องบิน เพียงพอแก่ผู้โดยสารทุกคน
    สงสัยอะไรถามได้เรื่อยๆ นะครับ อันไหนช่วยกันตอบได้เดี๋ยวมาช่วยให้ข้อมูลครับ

ชาวร็อค รูปส่วนตัว ★โต้ ชาวร็อค★
    เขื่อนแม่กวงอุดมธารา

กรณีศึกษาครับ PNR ...Point of No-Return พี่หมูสอนไว้ครับ

ย.อาจจะยังไม่เสียหาย แต่แนวทางการคิดคร่าวๆ ครับ
    http://www.thaic-130.net/forums/showthread.php?t=896

ขอบพระคุณ คุณ toto_cnx สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ครับ

ถึงสมาชิกทุกคนครับ
    ...ก่อนอื่น ขอความกรุณา ไม่จำเป็นต้องเรียก skypig ว่า ท่าน หรอกนะ
    เอากันพื้นๆ แบบว่า พี่ ก็พอ เรานับถือกัน ตามสมควรแก่ฐานะ ก็นับเป็นเกียรติยิ่งแล้ว
    ....ชีวิตคนเรา จะเอาอะไรกันกว่านี้
    .....การได้มีคนที่ไม่เคยเห็นหน้า ค่าตากันมาก่อน เชื่อถือในสิ่งที่เราเคยทำ
    เคารพ ในประสบการณ์ของเรา ก็สุขยิ่งแล้ว
    ....ข้อสงสัยต่างๆ ก็จะพยายาม ทยอยตอบไป ตามโอกาส อำนวย

SIR, YES SIR! Capt.!!

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด