สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

มาตรฐาน สอบถาม Prepar3D หน่อยครับ

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ อยากสอบถาม
    ระหว่าง Professional License กับ Academic License ต่างกันยังไงครับ ผมควรซื้อตัวไหนดี?
    และเทียบกับ FSX อันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ตอนนี้ผมเล่น FSX Steam Edition อยู่ เห็นภาพ P3D แล้วน่าเล่นมาก
    หรือผมเอาตังค์ที่จะซื้อ P3D มาซื้อ Add on เพื่อให้ภาพสมจริงขึ้นดีครับ ประเด็นคือผมอยากให้ภาพมันสวยสมจริงขึ้น
    และอนาคต P3D ดูจะมีอนาคตในการพัฒนากว่าเจ้า FSX หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ _/|\_

สวัสดีครับ และยินดีต้อนรับนะครับ

ความแตกต่างระหว่างเวอร์ชั่นต่างๆ ของ P3D อ่านรายละเอียดได้ที่ลิ้งค์นี้ครับ
    http://www.prepar3d.com/product-over...se-comparison/

ถ้าต้องการซื้อผมเห็นส่วนใหญ่เขาจะซื้อ Professional License - $199.00 กันครับ
    (แต่จริงๆมีโหลดฟรีตามเว็บบิทครับ ท่านอาจจะลองโหลดฟรีมาทดสอบดูก่อนได้ครับ)

ถ้าให้เปรียบเทียบระหว่าง fsx, fsxse และ P3D แบบหยาบๆ
    fsx << อวสานปิดการพัฒนาไปแล้วนะครับ เป็นเทคโนโลยีเก่า
    fsxse << มีคนพยายามเอามาพัฒนาต่อ ซึ่งก็จะดีกว่าแบบดั้งเดิมขึ้นมาพอสมควรคือกินสเป็คเครื่องน้อยกว่า ฯลฯ
    P3D << บริษัท Lockheed ซื้อ FS จากไมโครซอฟไปพัฒนาต่อ มีการพัฒนาต่อมาอีกหลายเวอร์ชั่น ปัจจุบันเห็นกำลังจะออก V4 นะครับ
    เทคโนโลยีก็จะทันสมัยกว่า 2ภาคข้างบนขึ้นเรื่อยๆ ครับ อาทิ แต่ก่อนไม่ supprot sli หรือการ์ดจอหลายใบ ตอนนี้ก็จะรับการ์ดจอหลายใบได้แล้ว
    ช่วยเรื่องของกราฟฟิกสวยงามขึ้นเรื่อยๆ ฯลฯ ครับผม

ส่วนคำถามสุดท้าย
    และอนาคต P3D ดูจะมีอนาคตในการพัฒนากว่าเจ้า FSX หรือเปล่าครับ

อันนี้ผมตอบได้เลยว่า fsx และ fsxse จะค่อยๆหายไปจากความนิยม จะเห็นได้ว่าหลังๆ ผู้ที่เคยบินเทคโนโลยีเก่ากับจะย้ายมาบิน P3D กันหมดแล้วนะครับ
    รวมถึงผู้ผลิต addon ชื่อดังทั้งหลาย เท่าที่ผมทราบนี่ก็จะผลิตของ P3D กันเกือบทุกค่ายแล้วนะครับ ในเวลาไม่นานผมว่า fsx และ fsxse ก็จะเริ่มหายไปแบบ
    fs2000 fs2004 และภาคก่อนๆ ครับ ด้วยเหตุผลเดียวกับเครื่องใช้ไฟฟ้าบ้านเรา หากมี tv จอโค้งภาพ 4K ให้เราดู เรื่องไรเราจะไปเสียเงินกับ tv ขาวดำอีกใช่ไหมครับ อิอิ..

(เรื่องการจะเสียเงินซื้อ addon ให้กับ P3D หรือ FSXSE ผมแนะนำให้ท่านลองหาโหลดฟรีดูก่อนครับ บางค่ายมีสหายต่างแดน crack มาแจกทำให้เราประหยัดเงินได้อย่างมากมายครับ
    ยกเว้นค่ายที่เขี้ยวจริงๆ แบบ activesky next หาของฟรีไม่ได้ค่อยยอมเสียเงินครับ และที่สำคัญที่สุดแนะนำให้ย้ายไปลงทุนกับ P3D จะอนาคตดีกว่าลงทุนกับ FSXSE ครับผม)

ข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ.

ตอนนี้ แนะนำเล่น P3D จะดีกว่าคับ และในอนาคต อันใกล้นี้ P3D จะพัฒนาให้รันในระบบ 64bit ซึ้งมีความสมจิงมากกว่าทุกวันนี้แน่นอนส่วนถ้าสน สามารถหาโหลดมาลองได้คับ

ขอบคุณท่าน Info@TH.C130 และ trhornet1985 มากครับ พอจะมีพิกัด P3D เว็บบิทให้ลองดาวน์โหลดไหมครับ pm มาก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ _/|\_

เด๋วไว้ผมอัพให้นะคับ

ขอบคุณท่าน trhornet1985 มากครับ ผมลองหาดาวน์โหลดมาแล้วครับ Academic License แล้วผมโหลดพวก FTX Global BASE Pack มาด้วย ที่นี้ผมก็ลองโหลด สนามบิน ESSA ของ ORBX มาลองติดตั้งดู
    ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด จะติดตั้งสนามบิน ESSA ได้ต้องมี FTX Global BASE ก่อน ซึ่งผมก็ติดตั้งแล้ว
    แต่เข้าไปเล่นดูสนามบินยังคงเป็น default อยู่เลยครับ ลองเข้าไปดูใน FTX Central 2 ก็มีชื่อสนามบินนขึ้นมาแล้ว ตามภาพ คลิกเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

ชื่อ:	FTX Global.jpg
ครั้ง:	10
ขนาด:	19.4 กิโลไบต์
ID:	7182 ต้อง setup ตรงไหนเพิ่มไหมครับ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ambient_rock : 19-02-17 เมื่อ 18:12:41

เดี๋ยวผมไปถามพี่ต้อมให้โปรดรอสักครู่นะครับ

Super Moderator รูปส่วนตัว wis_tom

สวัสดีครับคุณ ambient_rock
    คุณเข้าใจถูกต้องแล้วครับว่า จะติดตั้ง Addon Scenery (สนามบิน) ของค่าย ORBX เขาควรจะต้องลง FTX Global BASE ก่อน และการติดตั้งแต่ละครั้งควรจะ Run As Administrator ที่ไฟล์ Application นะครับ ซึ่งส่วนมากลักษณะโครงสร้างของไฟล์ค่ายนี้เขา จะมีไฟล์ Type Registration Entries มาให้ด้วย อาจจะอยู่ในรูปของโฟลเดอร์ Crck ให้คลิ๊กติดตั้งตัวนี้ก่อนแล้วค่อยไปติดตั้งที่ไฟล์ Application

และตัวอย่างนี้ ก็ขึ้นอยู่กับ OS คอมเราครับว่าเป็น 32 bit หรือ 64 bit ให้คุณคลิ๊กติดตั้งที่ไฟล์ตัวบนนี้ก่อน แล้วค่อยไปติดตั้งที่ไฟล์ Application บรรทัดล่างสุดเช่นกันครับ

- ส่วนที่คุณติดตั้งแล้วยังเป็น Default อยู่ ก็ลองติดตั้งใหม่อีกครั้งอย่างที่ผมแนะนำข้างต้นครับ แล้วเช็คดูในเมนู World Scenery Library ดูว่ามันมี list ขึ้นในนั้นหรือไม่ครับ

ผมแถมให้อีกนิดนึงครับ FSX/P3D – must have add-ons
    เครดิต by Wojciech Przybylski
    http://c-aviation.net/fsx-p3d-must-have-add-ons/
    ไฟล์ภาพขนาดย่อ ไฟล์ภาพขนาดย่อ ScreenHunter_4408 Feb. 26 21.06.jpg   2.jpg   ScreenHunter_4407 Feb. 26 21.05.jpg  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wis_tom : 27-02-17 เมื่อ 08:24:03

ขอบคุณครับพี่ต้อม ^^

ขอบคุณครับพี่ต้อม (ขออนุญาตเรียกชื่อครับ) และคุณ Info@TH.C130 เดี๋ยวลองไปทำตามที่นำแล้วจะมาแจ้งผลครับ

ได้แล้วครับ ผมลองลง FTX Global BASE ใหม่ แล้วอับเดท Orbx Libraries ด้วย ขอบคุณมากครับ :D

ยินดีอย่างยิ่งครับท่าน

Super Moderator รูปส่วนตัว wis_tom

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wis_tom : 27-02-17 เมื่อ 20:06:30

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด