What's new
  • ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ไทยซีร้อยสามสิบครับ, หากท่านพบปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ของเรา
    หรือต้องการเสนอแนะประการใดสามารถโพสแจ้งได้ที่ ฟอรั่ม: Contact us/help info ,ขอบคุณครับ.
    แจ้งข่าวสารการอับเดทฟอรั่ม Thaic-130

Live support: SKYPIG / Lt.Col.Tirapong Kongsomrit, e-mail: kongsomrit@yahoo.com
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับการบินแบบ vfr ครับ

K

Kittyhawk

Guest
สวัสดีครับ ท่านนักบินฝูง C-130 ทุกท่านที่เคารพ กระผมเป็นนักบินฝึกหัดใหม่ของฝูงบินนี้อยู่ครับ ตอนนี้ผมได้ย้ายมาฝึกบินกับอากาศยาน C-130 ในช่วงเฟสการบินเปลี่ยนแบบอยู่ครับ ค่อนข้างคลุกคลิกเลยทีเดียว ได้แต่ศึกษาเกี่ยวกับระบบต่างๆทางเทคนิค และอุปกรณ์ควบคุมการบินของเครื่องลำนี้อยู่
กระผมขออนุญาตเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านเกี่ยวกับการฝึกบินแบบ VFR และขั้นตอนการฝึกบินแบบ VFR กับอากาศยาน C-130 อย่างเต็มรูปแบบด้วยครับ (หากได้เป็นไฟล์แนบ pdf จะเป็นพระคุณต่อการฝึกบินของผมอย่างสูงครับ) จุดนี้เป็นจุดแรกของการฝึกบินของผม ถึงอย่างไรก็ตาม ขอขอบพระคุณในทุกๆ ข้อมูลที่ให้มานะครับ
ป.ล. หากท่านผู้รู้ท่านใด สามารถมอบรายละเอียดทางเทคนิคเกี่ยวกับห้องนักบินได้ ก็ขอรบกวนช่วยลง หรือส่งไฟล์แนบ หรือลิงค์ให้ด้วยนะครับ ขออนุญาตฝากเนื้อฝากตัวเป็นนักบินน้องใหม่ของฝูง HERCULES ด้วยนะครับ

Kittyhawk

★โต้ ชาวร็อค★

Administrator
Staff member
สวัสดีครับคุณ Kittyhawk

ก่อนอื่นต้องขอเกริ่นก่อนว่าเว็บไทยซี130 แห่งนี้มีสมาชิกที่ชื่นชอบ บล.8 รวมตัวกันครับ
แต่จะมีนักบินจริงๆ ของฝูง 601 เบื้องต้น 2 ท่านครับ คือ
LKY2 : พล.อ.ท.ปรีชาพล ผุสสราค์มาลัย
LKY88 : น.ท.ธีระพงษ์ คงสมฤทธิ์ (พี่หมู)

ส่วนสมาชิกที่ไม่ได้เป็นนักบินจริงมี ผม(โต้), ชล, พี่แบงค์, ไผ่, เม่น, น้องหยก, น้องแทน ครับ
ซึ่งพวกกระผมยินดีและดีใจเป็นอย่างยิ่งที่มีนักบินกองทัพทั้งของจริงและจำลองมาสนทนาที่เว็บครับ

ส่วนเรื่องของซิมนี่พวกผมสามารถให้ข้อมูลได้ครับ แต่ของจริงและเอกสารที่นำไปใช้บินจริง
เดี๋ยวต้องรบกวนพี่หมูแนะนำครับผม

ขอเชิญมาโพสที่เว็บบ่อยๆ นะครับ สงสัยเรื่องอะไรถามได้เลยครับ
หรือถ้ามีโอกาสมาฝึกทัชแอนโกเชียงใหม่ รบกวนจอดขอผมโดยสารขึ้นไปชมการฝึกด้วยคนครับ แฮ่ๆ

ยินดีต้อนรับนะครับ.

:Emo_korea_046.gif::Emo_korea_046.gif:

chonlatorn

Combat Ready
สวัสดีครับ ท่านนักบินฝูง C-130 ทุกท่านที่เคารพ กระผมเป็นนักบินฝึกหัดใหม่ของฝูงบินนี้อยู่ครับ ตอนนี้ผมได้ย้ายมาฝึกบินกับอากาศยาน C-130 ในช่วงเฟสการบินเปลี่ยนแบบอยู่ครับ ค่อนข้างคลุกคลิกเลยทีเดียว ได้แต่ศึกษาเกี่ยวกับระบบต่างๆทางเทคนิค และอุปกรณ์ควบคุมการบินของเครื่องลำนี้อยู่
กระผมขออนุญาตเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านเกี่ยวกับการฝึกบินแบบ VFR และขั้นตอนการฝึกบินแบบ VFR กับอากาศยาน C-130 อย่างเต็มรูปแบบด้วยครับ (หากได้เป็นไฟล์แนบ pdf จะเป็นพระคุณต่อการฝึกบินของผมอย่างสูงครับ) จุดนี้เป็นจุดแรกของการฝึกบินของผม ถึงอย่างไรก็ตาม ขอขอบพระคุณในทุกๆ ข้อมูลที่ให้มานะครับ
ป.ล. หากท่านผู้รู้ท่านใด สามารถมอบรายละเอียดทางเทคนิคเกี่ยวกับห้องนักบินได้ ก็ขอรบกวนช่วยลง หรือส่งไฟล์แนบ หรือลิงค์ให้ด้วยนะครับ ขออนุญาตฝากเนื้อฝากตัวเป็นนักบินน้องใหม่ของฝูง HERCULES ด้วยนะครับ

Kittyhawk
ถ้าถามถึง PDF แล้วยังไม่ได้ทำกันคับผม แต่ Admin ได้เริ่มทำไปแล้วประมาณ 20% ได้ :Emo_korea_030.gif:

แต่ถ้าสนใจอยากจะบินจริงๆ ทางเราได้สอนแบบตัวต่อตัวคับ ถามถามเรื่องเครื่องวัดแล้ว ตามกระทู้เก่าๆ ก็จะมีคับผมลองดู ๆ ใน Knowledge นี่แหละคับ
แต่ถ้าถามพวกผมแล้วพวกผมใช่ Panel แบบใหม่แล้วที่เป็น Glasscockpit กันหมดแล้ว แต่ก็ยังสามารถอธิบายเกี่ยวกับเครื่องวัดแบบ Analog ได้

ถ้าไม่เข้าใจตรงไหน หรืออยากถามตรงจุดไหนก็สามารถโพสถามลงในกระทู้ได้เลย Admin ใจดีมาช่วยตอบได้สบาย และเรายังมีครูสอนจากอดีตนักบิน C-130 ทอ.ไทย

K

Kittyhawk

Guest
ขอขอบพระคุณท่าน Toto_cnx และท่าน Chonlatorn สำหรับการต้อนรับเข้าสู่ฝูงบินมากครับ ตอนนี้ผมกำลังเริ่มต้นแบบว่าขั้นต้นๆ เลยครับ จึงอยากจะฝึกบินแบบ VFR อยู่บ้าง หากได้รับข้อมูลและรูปแบบการฝึกบินคร่าวๆ ตามหลักสูตรนักบิน C-130 ก็จะเป็นประโยชน์ต่อผมในการพัฒนาการฝึกของตนเองมากครับ ยังไงก้จะรอท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยมอบข้อมูลให้ด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ขออนุญาตแนะนำตัวครับ
ร.ท. ชัยธวัช ศรีธวัช (ป้อม) นตท.44, จปร.55 ครับ
เคยสมัครเข้าสอบนักบินการบินไทยครับ แต่ตกรอบสอบสัมภาษณ์ โดยไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด
ชื่นชอบการบินครับ (ผมสอบ ทอ.ไม่ติด) ตอนนี้เพิ่งผ่านการฝึกบิน CPL มา และเลือกที่จะเปลี่ยนแบบกับ C-130 ครับ

K

Kittyhawk

Guest
ขอขอบพระคุณทุกท่านมากครับ สำหรับข้อมูลการต้อนรับเข้าสู่ฝูงบินฯ

Maverick231

Senior Member
ขอขอบพระคุณท่าน Toto_cnx และท่าน Chonlatorn สำหรับการต้อนรับเข้าสู่ฝูงบินมากครับ ตอนนี้ผมกำลังเริ่มต้นแบบว่าขั้นต้นๆ เลยครับ จึงอยากจะฝึกบินแบบ VFR อยู่บ้าง หากได้รับข้อมูลและรูปแบบการฝึกบินคร่าวๆ ตามหลักสูตรนักบิน C-130 ก็จะเป็นประโยชน์ต่อผมในการพัฒนาการฝึกของตนเองมากครับ ยังไงก้จะรอท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยมอบข้อมูลให้ด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ขออนุญาตแนะนำตัวครับ
ร.ท. ชัยธวัช ศรีธวัช (ป้อม) นตท.44, จปร.55 ครับ
เคยสมัครเข้าสอบนักบินการบินไทยครับ แต่ตกรอบสอบสัมภาษณ์ โดยไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด
ชื่นชอบการบินครับ (ผมสอบ ทอ.ไม่ติด) ตอนนี้เพิ่งผ่านการฝึกบิน CPL มา และเลือกที่จะเปลี่ยนแบบกับ C-130 ครับ
สอบ SP หรือ QP อ่ะคับ ถ้าสอบ SP นี้ตกรอบเดียวกับผมเลย :Emo_korea_100.gif:

K

Kittyhawk

Guest
สวัสดีครับคุณ Maverick 231 ผมสอบ SP ครับ ตกรอบสัมภาษณ์ เพราะกัปตันท่านไม่ชอบทหารบก...แค่เนี้ยแหละ

Maverick231

Senior Member
สงสัยกัปตันเค้าไม่ชอบจ่าเหมือนกัน พอดีใส่ชุดจ่าไปสัมภาษณ์ครับ ฮ่าๆๆ งวดหน้า้สงสัยต้องไปแบบพลเรือน :Emo_korea_030.gif:

K

Kittyhawk

Guest
ผมคงต้องเปลี่ยนประวัติ ไม่เอาชีวิตทางทหารเข้ามาเกี่ยวเลยกระมัง

Flag Counter

ขอขอบพระคุณ

พลอากาศเอก อมฤต จารยะพันธ์
พลอากาศโท ปรีชาพล ผุสสราค์มาลัย
กัปตันสุทิพย์ สิริสรรพ (การบินไทย)
กัปตันยุทธการ ปุรินทราภิบาล (ไทยแอร์เอเชีย)
กัปตันราชันย์ สุดหล้า (ไทยแอร์เอเชีย)
นาวาอากาศโทสุรินทร์ คอทอง
นาวาอากาศตรีขวัญ สุภรสุข
คุณพงษ์ พินิจ นสพ.ไทยรัฐ

เว็บไซต์ "www.thaiC-130.net" จัดทำขึ้นเมื่อ 22 กุมภาพันธ์ 2551
ความสมบูรณ์ของเนื้อหา ยังจำเป็นต้องได้รับการปรับปรุง หากท่านสนใจที่จะร่วมสนับสนุนให้ดียิ่งขึ้น กรุณาติดต่อมายังผู้จัดทำ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

Contact Me
Lt.Col.Tirapong Kongsomrit
kongsomrit@yahoo.com
www.thaic-130.net