What's new
  • ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ไทยซีร้อยสามสิบครับ, หากท่านพบปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ของเรา
    หรือต้องการเสนอแนะประการใดสามารถโพสแจ้งได้ที่ ฟอรั่ม: Contact us/help info ,ขอบคุณครับ.
    แจ้งข่าวสารการอับเดทฟอรั่ม Thaic-130

Live support: SKYPIG / Lt.Col.Tirapong Kongsomrit, e-mail: kongsomrit@yahoo.com
    กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
    Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับการบินแบบ vfr ครับ

K

Kittyhawk

Guest
สวัสดีครับ ท่านนักบินฝูง C-130 ทุกท่านที่เคารพ กระผมเป็นนักบินฝึกหัดใหม่ของฝูงบินนี้อยู่ครับ ตอนนี้ผมได้ย้ายมาฝึกบินกับอากาศยาน C-130 ในช่วงเฟสการบินเปลี่ยนแบบอยู่ครับ ค่อนข้างคลุกคลิกเลยทีเดียว ได้แต่ศึกษาเกี่ยวกับระบบต่างๆทางเทคนิค และอุปกรณ์ควบคุมการบินของเครื่องลำนี้อยู่
กระผมขออนุญาตเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านเกี่ยวกับการฝึกบินแบบ VFR และขั้นตอนการฝึกบินแบบ VFR กับอากาศยาน C-130 อย่างเต็มรูปแบบด้วยครับ (หากได้เป็นไฟล์แนบ pdf จะเป็นพระคุณต่อการฝึกบินของผมอย่างสูงครับ) จุดนี้เป็นจุดแรกของการฝึกบินของผม ถึงอย่างไรก็ตาม ขอขอบพระคุณในทุกๆ ข้อมูลที่ให้มานะครับ
ป.ล. หากท่านผู้รู้ท่านใด สามารถมอบรายละเอียดทางเทคนิคเกี่ยวกับห้องนักบินได้ ก็ขอรบกวนช่วยลง หรือส่งไฟล์แนบ หรือลิงค์ให้ด้วยนะครับ ขออนุญาตฝากเนื้อฝากตัวเป็นนักบินน้องใหม่ของฝูง HERCULES ด้วยนะครับ

Kittyhawk

★โต้ ชาวร็อค★

Administrator
Staff member
สวัสดีครับคุณ Kittyhawk

ก่อนอื่นต้องขอเกริ่นก่อนว่าเว็บไทยซี130 แห่งนี้มีสมาชิกที่ชื่นชอบ บล.8 รวมตัวกันครับ
แต่จะมีนักบินจริงๆ ของฝูง 601 เบื้องต้น 2 ท่านครับ คือ
LKY2 : พล.อ.ท.ปรีชาพล ผุสสราค์มาลัย
LKY88 : น.ท.ธีระพงษ์ คงสมฤทธิ์ (พี่หมู)

ส่วนสมาชิกที่ไม่ได้เป็นนักบินจริงมี ผม(โต้), ชล, พี่แบงค์, ไผ่, เม่น, น้องหยก, น้องแทน ครับ
ซึ่งพวกกระผมยินดีและดีใจเป็นอย่างยิ่งที่มีนักบินกองทัพทั้งของจริงและจำลองมาสนทนาที่เว็บครับ

ส่วนเรื่องของซิมนี่พวกผมสามารถให้ข้อมูลได้ครับ แต่ของจริงและเอกสารที่นำไปใช้บินจริง
เดี๋ยวต้องรบกวนพี่หมูแนะนำครับผม

ขอเชิญมาโพสที่เว็บบ่อยๆ นะครับ สงสัยเรื่องอะไรถามได้เลยครับ
หรือถ้ามีโอกาสมาฝึกทัชแอนโกเชียงใหม่ รบกวนจอดขอผมโดยสารขึ้นไปชมการฝึกด้วยคนครับ แฮ่ๆ

ยินดีต้อนรับนะครับ.

:Emo_korea_046.gif::Emo_korea_046.gif:

chonlatorn

Combat Ready
สวัสดีครับ ท่านนักบินฝูง C-130 ทุกท่านที่เคารพ กระผมเป็นนักบินฝึกหัดใหม่ของฝูงบินนี้อยู่ครับ ตอนนี้ผมได้ย้ายมาฝึกบินกับอากาศยาน C-130 ในช่วงเฟสการบินเปลี่ยนแบบอยู่ครับ ค่อนข้างคลุกคลิกเลยทีเดียว ได้แต่ศึกษาเกี่ยวกับระบบต่างๆทางเทคนิค และอุปกรณ์ควบคุมการบินของเครื่องลำนี้อยู่
กระผมขออนุญาตเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านเกี่ยวกับการฝึกบินแบบ VFR และขั้นตอนการฝึกบินแบบ VFR กับอากาศยาน C-130 อย่างเต็มรูปแบบด้วยครับ (หากได้เป็นไฟล์แนบ pdf จะเป็นพระคุณต่อการฝึกบินของผมอย่างสูงครับ) จุดนี้เป็นจุดแรกของการฝึกบินของผม ถึงอย่างไรก็ตาม ขอขอบพระคุณในทุกๆ ข้อมูลที่ให้มานะครับ
ป.ล. หากท่านผู้รู้ท่านใด สามารถมอบรายละเอียดทางเทคนิคเกี่ยวกับห้องนักบินได้ ก็ขอรบกวนช่วยลง หรือส่งไฟล์แนบ หรือลิงค์ให้ด้วยนะครับ ขออนุญาตฝากเนื้อฝากตัวเป็นนักบินน้องใหม่ของฝูง HERCULES ด้วยนะครับ

Kittyhawk
ถ้าถามถึง PDF แล้วยังไม่ได้ทำกันคับผม แต่ Admin ได้เริ่มทำไปแล้วประมาณ 20% ได้ :Emo_korea_030.gif:

แต่ถ้าสนใจอยากจะบินจริงๆ ทางเราได้สอนแบบตัวต่อตัวคับ ถามถามเรื่องเครื่องวัดแล้ว ตามกระทู้เก่าๆ ก็จะมีคับผมลองดู ๆ ใน Knowledge นี่แหละคับ
แต่ถ้าถามพวกผมแล้วพวกผมใช่ Panel แบบใหม่แล้วที่เป็น Glasscockpit กันหมดแล้ว แต่ก็ยังสามารถอธิบายเกี่ยวกับเครื่องวัดแบบ Analog ได้

ถ้าไม่เข้าใจตรงไหน หรืออยากถามตรงจุดไหนก็สามารถโพสถามลงในกระทู้ได้เลย Admin ใจดีมาช่วยตอบได้สบาย และเรายังมีครูสอนจากอดีตนักบิน C-130 ทอ.ไทย

K

Kittyhawk

Guest
ขอขอบพระคุณท่าน Toto_cnx และท่าน Chonlatorn สำหรับการต้อนรับเข้าสู่ฝูงบินมากครับ ตอนนี้ผมกำลังเริ่มต้นแบบว่าขั้นต้นๆ เลยครับ จึงอยากจะฝึกบินแบบ VFR อยู่บ้าง หากได้รับข้อมูลและรูปแบบการฝึกบินคร่าวๆ ตามหลักสูตรนักบิน C-130 ก็จะเป็นประโยชน์ต่อผมในการพัฒนาการฝึกของตนเองมากครับ ยังไงก้จะรอท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยมอบข้อมูลให้ด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ขออนุญาตแนะนำตัวครับ
ร.ท. ชัยธวัช ศรีธวัช (ป้อม) นตท.44, จปร.55 ครับ
เคยสมัครเข้าสอบนักบินการบินไทยครับ แต่ตกรอบสอบสัมภาษณ์ โดยไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด
ชื่นชอบการบินครับ (ผมสอบ ทอ.ไม่ติด) ตอนนี้เพิ่งผ่านการฝึกบิน CPL มา และเลือกที่จะเปลี่ยนแบบกับ C-130 ครับ

K

Kittyhawk

Guest
ขอขอบพระคุณทุกท่านมากครับ สำหรับข้อมูลการต้อนรับเข้าสู่ฝูงบินฯ

Maverick231

Senior Member
ขอขอบพระคุณท่าน Toto_cnx และท่าน Chonlatorn สำหรับการต้อนรับเข้าสู่ฝูงบินมากครับ ตอนนี้ผมกำลังเริ่มต้นแบบว่าขั้นต้นๆ เลยครับ จึงอยากจะฝึกบินแบบ VFR อยู่บ้าง หากได้รับข้อมูลและรูปแบบการฝึกบินคร่าวๆ ตามหลักสูตรนักบิน C-130 ก็จะเป็นประโยชน์ต่อผมในการพัฒนาการฝึกของตนเองมากครับ ยังไงก้จะรอท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยมอบข้อมูลให้ด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ขออนุญาตแนะนำตัวครับ
ร.ท. ชัยธวัช ศรีธวัช (ป้อม) นตท.44, จปร.55 ครับ
เคยสมัครเข้าสอบนักบินการบินไทยครับ แต่ตกรอบสอบสัมภาษณ์ โดยไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด
ชื่นชอบการบินครับ (ผมสอบ ทอ.ไม่ติด) ตอนนี้เพิ่งผ่านการฝึกบิน CPL มา และเลือกที่จะเปลี่ยนแบบกับ C-130 ครับ
สอบ SP หรือ QP อ่ะคับ ถ้าสอบ SP นี้ตกรอบเดียวกับผมเลย :Emo_korea_100.gif:

K

Kittyhawk

Guest
สวัสดีครับคุณ Maverick 231 ผมสอบ SP ครับ ตกรอบสัมภาษณ์ เพราะกัปตันท่านไม่ชอบทหารบก...แค่เนี้ยแหละ

Maverick231

Senior Member
สงสัยกัปตันเค้าไม่ชอบจ่าเหมือนกัน พอดีใส่ชุดจ่าไปสัมภาษณ์ครับ ฮ่าๆๆ งวดหน้า้สงสัยต้องไปแบบพลเรือน :Emo_korea_030.gif:

K

Kittyhawk

Guest
ผมคงต้องเปลี่ยนประวัติ ไม่เอาชีวิตทางทหารเข้ามาเกี่ยวเลยกระมัง

Flag Counter

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see