What's new
  • ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ไทยซีร้อยสามสิบครับ, หากท่านพบปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ของเรา
    หรือต้องการเสนอแนะประการใดสามารถโพสแจ้งได้ที่ ฟอรั่ม: Contact us/help info ,ขอบคุณครับ.
    แจ้งข่าวสารการอับเดทฟอรั่ม Thaic-130

Live support: SKYPIG / Lt.Col.Tirapong Kongsomrit, e-mail: kongsomrit@yahoo.com
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

คู่มือ : การติดเครื่อง Avro ทอ.ไทยครับ.

★โต้ ชาวร็อค★

Administrator
Staff member
credit : ช่างอากาศ 603 เพื่อนชลนะครับ พอดีคณะ avro มานอนเชียงใหม่ 1 คืน
เมื่อกี้ชลเลยพามาสอนที่บ้านผม แฮ่ๆ ขอบคุณมากครับ.

============================

(ขออนุญาตนำ check list ของจริงกับในเกมส์มาผสมผสานกันตามความเหมาะสมนะครับ)

:Emo_korea_046.gif::Emo_korea_046.gif:

เดี๋ยวขอเวลาศึกษาอีกสักครูนะครับ ยังงงๆ

พอดีคุณช่างที่มาสอนผมกินเหล้าถึงตี4 วันที่มานั่นดูแฮ้งค์ๆ ยังไงไม่ทราบ เทปยาน

:Emo_korea_030.gif::Emo_korea_030.gif:

fly_me

Super Moderator
:Emo_korea_035.gif: รอคู่มือ ฉบับสมบูรณ์ อยู่นะครับ เอาใจช่วยนะครับ โตโต้

เรียบร้อยครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้าครับ

จริงๆ มี checklist ในตัวนะครับ กดดูและคอยทำตามได้
ถ้าอันไหนทำแล้วจะเป็นเครื่องหมายถูก ถ้ายังไมได้ทำเป็นเครื่องหมายกากบาทครับ

จากซ้ายไปขวา ไล่ทีละแถวเลย

Attachments

ปฏิบัติตามรูปได้เลยนะครับ

==========

Before Start

ground power : on
(ของจริงถ้าใช้แบตฯ กราวด์จะออฟนะครับ แต่ผมลองแล้วไม่ติด เลยต้องในกราวด์ด้วยครับ)
batt : on
gen : off
inv : normal/on
ext lts : on

fuel trim set ที่ 50%

hp cock : shut
TQ : idle

Attachments

หลังจากกดที่ปุ่ม start ดูรอบเครื่องยนต์ พอไต่ถึง 1,200 rpm
เราก็ผลัก Hp cock ไปที่ทำแหน่ง on เครื่องยนต์ก็จะค่อยๆ ติดขึ้น

Fuel flow 200-300 ปอนด์/ชม
TGT climbing up 700-800องศา ไม่เกิน 930องศา
Oil press มาก 9psi - Oil lights out
รอบเครื่องยนต์ 3,500-4,000 RPM - ปุ่มสตาร์ทเด้งกลับที่เดิม

Attachments

เมื่อ ย.2 ติดแล้ว ให้ไปเชื่อม gen online ก่อนนะครับ

โดยการหลักสวิทช์ gen2 ลงล่างที่ตำแหน่ง reset แล้วนั้นผลักขึ้นบนไปที่ On

เป็นอันเสร็จ แล้วเราก็สตาร์ท ย.1 ตามขั้นตอนเดียวกันเลยครับ

เมื่อ ย. 1 ติด gen online เราก็ OFF Ground power ไปซะ

การติดเครื่องยนต์ก็เป็นอันเสร็จครับ.

Attachments

Taxi

taxi lts : on

flight idle รอบ 11,000RPM
taxi ก็ใช้รอบประมาณประมาณนั้นนะครับ ไม่เกิน 13,000RPM

ระหว่าง taxi ก็
pilot heat : on
water meth : on

Attachments

Take off

Oil press 14-30PSI
ALL warning lights : Check lights out
Full power : Check
TGT : Check
(wet limit 875c , dry limit 810c)
Intermediate contingency power : 15,000RPM, 885c
Maximum continuous power : 15,000RPM, 810c

==========

After take off

A/S 120 and 200ft : check
Flaps A/S139 kt and 300ft : UP
power climb 14,200RPM
prop synch : on
water meth : off

Attachments

เวลาเร่งรอบเครื่องยนต์ที่แตกต่างกัน ให้ดูตัวนี้ไปด้วยนะครับ

ถ้า ย1(ซ้าย) หมุนมากกว่า ย.2(ขวา) เข็มจะหมุนไปทางขวา
หรือถ้าขวาหมุนมากกว่าซ้าย มันก็จะหมุนสลับทางกัน

เพื่อแจ้งว่าเราใช้รอบของ ย.ทั้งสองข้างไม่สัมพันธ์กันครับ

Attachments

Cruise

บินระดับประมาณ FL110-FL140
การบินระดับใช้รอบเท่าตอนไต่นะครับคือ 14,200RPM

คอยดูที่ checklist ถ้ามีเครื่องหมายกากบาทที่ deicing
ก็ให้ผลัก sw สองตัวนี้ครับ

Attachments

Descent

ตอน desc ผ่อน tq ที่ flight idle 11,000RPM

ใช้ vvi ตามความเหมาะสม

จากนั้น synchronlser : off
fuel trim : full des (ผลักลงล่าง ให้เข็มทั้งสองกวาดไปทางซ้ายสุด)

นอกจากนั้นก็เตรียมศึกษาสนามที่จะไปลงนะครับ ตามปกติ ฯลฯ

Attachments

Flag Counter

ขอขอบพระคุณ

พลอากาศเอก อมฤต จารยะพันธ์
พลอากาศโท ปรีชาพล ผุสสราค์มาลัย
กัปตันสุทิพย์ สิริสรรพ (การบินไทย)
กัปตันยุทธการ ปุรินทราภิบาล (ไทยแอร์เอเชีย)
กัปตันราชันย์ สุดหล้า (ไทยแอร์เอเชีย)
นาวาอากาศโทสุรินทร์ คอทอง
นาวาอากาศตรีขวัญ สุภรสุข
คุณพงษ์ พินิจ นสพ.ไทยรัฐ

เว็บไซต์ "www.thaiC-130.net" จัดทำขึ้นเมื่อ 22 กุมภาพันธ์ 2551
ความสมบูรณ์ของเนื้อหา ยังจำเป็นต้องได้รับการปรับปรุง หากท่านสนใจที่จะร่วมสนับสนุนให้ดียิ่งขึ้น กรุณาติดต่อมายังผู้จัดทำ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

Contact Me
Lt.Col.Tirapong Kongsomrit
kongsomrit@yahoo.com
www.thaic-130.net