What's new
  • ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ไทยซีร้อยสามสิบครับ, หากท่านพบปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ของเรา
    หรือต้องการเสนอแนะประการใดสามารถโพสแจ้งได้ที่ ฟอรั่ม: Contact us/help info ,ขอบคุณครับ.
    แจ้งข่าวสารการอับเดทฟอรั่ม Thaic-130

Live support: SKYPIG / Lt.Col.Tirapong Kongsomrit, e-mail: kongsomrit@yahoo.com
    กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
    Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ถึงท่าน Skypig เกี่ยวกับ Gliding the A/C ครับ

C130RTAFA

สวัสดีครับนักบินทุกนาย และขอคารวะพี่ Skypig ที่เคารพครับ
กระผม C130RTAFA (ชื่อเดิม Kittyhawk เองครับ) มีข้อสงสัยอยากทราบมาให้ท่านผู้รู้ช่วยกันไขข้อกังขาให้อีกครั้งครับ หวังว่าคงจะไม่ทำให้บอร์ดนี้ต้องรำคาญนะครับ

สำหรับ A/C ที่มีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์ใน กรณีเครื่องยนต์ดับ จะมีหลักการอย่างไร, และมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ และส่วนกรณีเครื่องยนต์ทั้งหมดดับ นักบินจะต้องทำการร่อนลง (Glide) กระผมอยากทราบเนื้อหาและข้อปฏิบัติเกี่ยวกับการร่อน บ. ในกรณีสูญเสียเครื่องยนต์ทั้งหมดครับ รบกวนความกรุณาจากท่านนักบินผู้เชี่ยวชาญช่วยเหลือด้านข้อมูลทางเทคนิคและขั้นการปฏิบัติด้วยครับ

ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ
C-130man...stand in front!!!

Last edited:

★โต้ ชาวร็อค★

Administrator
Staff member
พี่หมูเขียนไว้ที่กระทู้นี้ครับ
Please, Log in or Register to view URLs content!

โดยปกติแล้ว เครื่องบิน C-130 ใช้เพดานบินที่ความสูงประมาณ 22,000 ฟุต และสามารถไต่ไปได้ถึงความสูง 33,000 ฟุต ในสภาพน้ำหนักเบา และเครื่องยนต์ทั้งสี่ทำงานอยู่ครบ

แต่หากสูญเสียกำลังเครื่องยนต์ ไปหนึ่งเครื่องยนต์ เครื่องบินจะค่อยๆลดระดับเพดานบินลงมาที่ความสูงราว 17,000 ฟุต
และหากสูญเสียกำลังไปสองเครื่องยนต์ จะรักษาระดับเพดานบินได้ 7,000 ฟุต

และหากเหลือกำลังเพียงหนึ่งเครื่องยนต์ เครื่องบินไม่อาจบินรักษาระดับอยู่ได้
แต่ใช่ว่าจะตกจากฟ้าทันที แม้ไม่มีเครื่องยนต์ใดเลย สามารถร่อนไปได้ไกล หลายไมล์(ขึ้นอยู่กับความสูงที่มีอยู่)
หากโชคร้ายจริงๆ เครื่องบินกำลังจะดิ่งลงทะเล เครื่องบินถูกออกแบบให้ลอยตัวในทะเลได้ มีแพชูชีพขนาดใหญ่จำนวน 4 แพ เก็บไว้ในผิวปีกเครื่องบิน เพียงพอแก่ผู้โดยสารทุกคน
สงสัยอะไรถามได้เรื่อยๆ นะครับ อันไหนช่วยกันตอบได้เดี๋ยวมาช่วยให้ข้อมูลครับ

★โต้ ชาวร็อค★

Staff member
กรณีศึกษาครับ PNR ...Point of No-Return พี่หมูสอนไว้ครับ

ย.อาจจะยังไม่เสียหาย แต่แนวทางการคิดคร่าวๆ ครับ
Please, Log in or Register to view URLs content!

C130RTAFA

ขอบพระคุณ คุณ toto_cnx สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ครับ

skypig

ถึงสมาชิกทุกคนครับ
...ก่อนอื่น ขอความกรุณา ไม่จำเป็นต้องเรียก skypig ว่า ท่าน หรอกนะ
เอากันพื้นๆ แบบว่า พี่ ก็พอ เรานับถือกัน ตามสมควรแก่ฐานะ ก็นับเป็นเกียรติยิ่งแล้ว
....ชีวิตคนเรา จะเอาอะไรกันกว่านี้
.....การได้มีคนที่ไม่เคยเห็นหน้า ค่าตากันมาก่อน เชื่อถือในสิ่งที่เราเคยทำ
เคารพ ในประสบการณ์ของเรา ก็สุขยิ่งแล้ว
....ข้อสงสัยต่างๆ ก็จะพยายาม ทยอยตอบไป ตามโอกาส อำนวย

Flag Counter

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see