What's new
  • ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ไทยซีร้อยสามสิบครับ, หากท่านพบปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ของเรา
    หรือต้องการเสนอแนะประการใดสามารถโพสแจ้งได้ที่ ฟอรั่ม: Contact us/help info ,ขอบคุณครับ.
    แจ้งข่าวสารการอับเดทฟอรั่ม Thaic-130

Live support: SKYPIG / Lt.Col.Tirapong Kongsomrit, e-mail: kongsomrit@yahoo.com
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

บินวงจรหลักสูตรเร่งรัด for ท่านบอลครับ

★โต้ ชาวร็อค★

Administrator
Staff member
ยินดีต้อนรับท่านบอลสมาชิกใหม่ชมรมซี130 เราครับ

แนะนำการบินวงจรแบบง่ายๆ นะครับ
ส่วนเรื่องการใช้ speed ที่เหมาะสมของเครื่องเซสน่า
รบกวนศึกษาเพิ่มเติมครับ

เริ่มต้นมาเลือก vtbd รันเวย์ 21L ครับ

Attachments

ปรับวิทยุ

nav1 = 110.30
nav2 = 117.70
adf = 293

เซ็ท course 209 (ที่เครื่องวัด 1, 2, 3)
ง่ายๆ ก็คือถ้าเราบินตรงกับรันเวย์ เบอร์2 เส้นมันจะอยู่ตรงกลางครับ

Attachments

เมื่อพร้อมเปิด flap เล็กน้อย โดยการกด F7 1ครั้ง แล้วกด F4 Full tq
ได้ ias ประมาณ 80kts ก็ค่อยๆ กดเลข 2 เพื่อนำเครื่องขึ้นนะครับ

ให้ vvi ไต่ประมาณ 800ft/min กำลังงามครับ

*อย่าลืมเก็บ flaps หลังเทคออฟ

Attachments

พอพ้นรันเวย์แล้วก็เริ่มเอียงปีกซ้ายตามภาพเลยครับ

ค่อยๆ เลี้ยวไปที่ 029

Attachments

ถือหัว 029 รักษาความสูงที่ 1,000ft ครับ

ตอนนี้ถ้าเรากดมองด้านซ้ายมือก็จะพบว่าเรากำลังบินขนาบอยู่ข้างรันเวย์ครับ
รักษาความสูงและทิศทางนี้ต่อไปเรื่อยๆ ครับ

Attachments

ทีนี้ให้ดูระยะทางที่เราบินห่างจากสนามบินนะครับ

DMEs ประมาณ 4nm ก็เริ่มเลี้ยวซ้ายกับไปที่ 209 ครับ

Attachments

ใกล้จะถึง 209 เราก็จะเห็นรันเวย์ 21L อยู่ข้างหน้ากระจกเราแล้ว

*อย่าลืมผ่อนความเร็วลงตามเหมาะสมครับ
เพราะถ้าเร็วเกินไปอาจจะเลยรันเวย์ได้ครับ

Attachments

ทีนี้ก็เริ่มเปิด flaps และผ่อนความเร็วสำหรับการร่อนลง
จากนั้นเชิญหยอดตามอัธยาศัยครับ

*รักษาไฟ PAPI ที่หัวสนามให้ติด 2 ดวง ดับ 2 ดวง
แสดงว่าท่านอยู่ที่ความสูงที่เหมาะสมสำหรับการร่อนลงครับ

หัดแบบนี้ไปก่อนนะครับ พอเริ่มแม่นและเนียนแล้ว
แทนที่จะ full stop landing ก็เปลี่ยนไปเป็น Touch and go ต่อไปครับ.

:Emo_korea_021.gif::Emo_korea_021.gif:

Attachments

wis_tom

Super Moderator
มีประโยชน์ต่อผมด้วยครับ โตโต้ ได้รื้อฟื้นความทรงจำเมื่อครั้งแรกที่ได้เครื่องบินเล็ก
สมัยเริ่มเล่น flightsimulator ใหม่ๆ สนุกตื่นเต้นที่ได้บิน แต่ไม่รู้เรื่องการตั้งค่า และการอ่านเข็มเครื่องวัดใดๆเลยครับ

skypig

ครบวงจร จริงๆ
ภาพประกอบละเอียดกว่า ที่เขาฝึกบินกันจริงๆ อีกนะ

Flag Counter

ขอขอบพระคุณ

พลอากาศเอก อมฤต จารยะพันธ์
พลอากาศโท ปรีชาพล ผุสสราค์มาลัย
กัปตันสุทิพย์ สิริสรรพ (การบินไทย)
กัปตันยุทธการ ปุรินทราภิบาล (ไทยแอร์เอเชีย)
กัปตันราชันย์ สุดหล้า (ไทยแอร์เอเชีย)
นาวาอากาศโทสุรินทร์ คอทอง
นาวาอากาศตรีขวัญ สุภรสุข
คุณพงษ์ พินิจ นสพ.ไทยรัฐ

เว็บไซต์ "www.thaiC-130.net" จัดทำขึ้นเมื่อ 22 กุมภาพันธ์ 2551
ความสมบูรณ์ของเนื้อหา ยังจำเป็นต้องได้รับการปรับปรุง หากท่านสนใจที่จะร่วมสนับสนุนให้ดียิ่งขึ้น กรุณาติดต่อมายังผู้จัดทำ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

Contact Me
Lt.Col.Tirapong Kongsomrit
kongsomrit@yahoo.com
www.thaic-130.net