What's new
  • ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ไทยซีร้อยสามสิบครับ, หากท่านพบปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ของเรา
    หรือต้องการเสนอแนะประการใดสามารถโพสแจ้งได้ที่ ฟอรั่ม: Contact us/help info ,ขอบคุณครับ.
    แจ้งข่าวสารการอับเดทฟอรั่ม Thaic-130

Live support: SKYPIG / Lt.Col.Tirapong Kongsomrit, e-mail: kongsomrit@yahoo.com
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

สนามบินใหม่แนะนำ สำหรับผู้ชอบความท้าทาย Madeira X Evolution

trhornet1985

Administrator
สนามบินนานาชาติ MADEIRA (FUNCHAL) บนเกาะ MADEIRA ประเทศโปรตุเกส

ช่วงแรกๆ ที่เปิดบริการ สนามบินแห่งนี้มีรันเวย์ยาวเพียง 1,600 เมตร แถมยังโอบล้อมด้วยภูเขาสูง และท้องทะเล ทำให้การลงจอดเป็นไปได้ยาก มีเพียงนักบินที่มีประสบการณ์สูงเท่านั้นที่จะสามารถนำเครื่องบินลงจอดที่สนามบินแห่งนี้ได้

แต่หลังเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงกับสายการบิน TAP Air Portugal เที่ยวบิน 425 เมื่อปี ค.ศ. 1977 หลังจากนักบินพยายามนำเครื่องลงจอด 2 ครั้งแต่ไม่สำเร็จ จนกระทั่งเกิดอุบัติเหตุในความพยายามลงจอดครั้งที่ 3 เนื่องจากรันเวย์สั้นเกินไป (สำหรับเครื่องบิน Boeing 727-200) ประกอบกับมีฝนตกหนัก และลมกระโชกแรงทำให้ทัศนวิสัยไม่ดี เครื่องบินจึงไถลออกนอกรันเวย์ และชนเข้ากับสะพานจนขาด 2 ท่อนทำให้เกิดไฟลุกท่วม เป็นเหตุให้ผู้โดยสารกว่า 100 คนเสียชีวิต

สนามบินแห่งนี้จึงได้ทุ่มงบประมาณในการขยายรันเวย์ให้มีความยาวมากขึ้นเป็นสองเท่า โดยทำส่วนต่อขยายให้ยื่นออกไปในทะเล โดยมีเสา 180 ต้นรองรับน้ำหนัก จนกระทั่งได้รับรางวัล "Outstanding Structures Award" จาก International Association for Bridge and Structural Engineering (IABSE) ซึ่งเปรียบเหมือนรางวัล "ออสการ์" ของวงการวิศวกรรมที่โปรตุเกส ในเวลาต่อมา

อย่างไรก็ดี นักบินที่จะนำเครื่องบินลงจอดบนสนามบินแห่งนี้ จำเป็นต้องได้รับการเทรนนิ่งเป็นพิเศษ เพราะการลงจอดที่สนามบินแห่งนี้ นักบินจะต้องหันหัวเครื่องบินไปที่ภูเขา และเอียงเครื่องบินไปทางด้านขวาในนาทีสุดท้าย เพื่อจะตั้งลำให้อยู่ในแนวเดียวกับรันเวย์ที่จะปรากฏให้เห็นตรงหน้าชนิดที่เรียกว่า แทบไม่ทันตั้งตัวเลยทีเดียว

สำหรับชาวซิมเมอร์ ตอนนี้ทาง Aerosoft ได้ปรับปรุง ตัวสนามบินใหม่ให้มีความสมจริงยิ่งขึ้น และได้ปล่อยตัวสนามบินออกมาให้เป้นเจ้าของเรียบร้อยแล้ว ยังไงก็ฝากกันไว้ด้วยนะคับ

และยังไงผมจะพยามยาม มาอัพเดทแอดออนใหม่ๆ ให้เรื่อยๆนะคับ

ขอบคุณคับ

https://www.youtube.com/watch?v=2A_MUIf29Zw

Attachments

wis_tom

Super Moderator
ขอบคุณครับ สวยงามกว่าเวอร์ชั่นเดิมขึ้นเยอะเลยครับ ติดตั้งแล้วมีสนามบินให้ 2 สนามบิน คือ
1. LPMA สวยงามปกติ
2. LPPS ผิดปกติครับ สนามบินมันยุบตัว และมีภูเขาปูดขึ้นจากพื้นดิน
ท่านอื่น Install แล้ว เป็นอย่างไรบ้างครับ

trhornet1985

Administrator
มีวิธีแก้ เรื่องสนามยุบตัวอยู่คับ

กรณี ลง ORBX Vector แล้ว กดคอนฟิกเรียบร้อยแล้ว
จะต้องเข้าไปแก้ ตามนี้คับ

C:\Program Files (x86)\Lockheed Martin\Prepar3D v3\ORBX\FTX_VECTOR\FTX_VECTOR_APT\scenery ให้หาไฟล์ ตามนี้คับ

1. ABP_LPMA.BGL
2. ABP_LPMA_Default.bgl
3. APT_LPMA.bgl

และทำ การ เติม .inactive ต่อท้ายเข้า ไป เช่น ABP_LPMA_Default.inactive

และ อีก โฟลเดอนึงคับ C:\Program Files (x86)\Lockheed Martin\Prepar3D v3\ORBX\FTX_VECTOR\FTX_VECTOR_AEC\scenery

ให้เข้าไปแก้ AEC_LPMA.BGL โดยการใส่ .inactive เช่นกันคับ

สำหรับสนามบิน LPPS ที่มีพื้นที่ปูดบวม ให้เข้าไป ที่

C:\Program Files (x86)\Lockheed Martin\Prepar3D v3\ORBX\FTX_VECTOR\FTX_VECTOR_APT\scenery

หาไฟล์ชื่อ ABP_LPPS_Default.bgl ให้เปลี่ยนเป็น ABP_LPPS_Default.inactive

แค่นี้ อาการ สนามบินยุบตัวหรือมี ภูเขาปูดขึ้นมาก็จะหายไปคับพี่ต้อม

สำหรับท่านใด ต้องการ ออกเรือ ไปตามหาสนามบิน นี้ สามารถ ติดต่อมา ได้นะคับ 88.jpg89.jpgbandicam 2017-03-11 23-13-34-038.jpgbandicam 2017-03-11 23-13-47-948.jpgbandicam 2017-03-11 23-15-20-258.jpg

Flag Counter

ขอขอบพระคุณ

พลอากาศเอก อมฤต จารยะพันธ์
พลอากาศโท ปรีชาพล ผุสสราค์มาลัย
กัปตันสุทิพย์ สิริสรรพ (การบินไทย)
กัปตันยุทธการ ปุรินทราภิบาล (ไทยแอร์เอเชีย)
กัปตันราชันย์ สุดหล้า (ไทยแอร์เอเชีย)
นาวาอากาศโทสุรินทร์ คอทอง
นาวาอากาศตรีขวัญ สุภรสุข
คุณพงษ์ พินิจ นสพ.ไทยรัฐ

เว็บไซต์ "www.thaiC-130.net" จัดทำขึ้นเมื่อ 22 กุมภาพันธ์ 2551
ความสมบูรณ์ของเนื้อหา ยังจำเป็นต้องได้รับการปรับปรุง หากท่านสนใจที่จะร่วมสนับสนุนให้ดียิ่งขึ้น กรุณาติดต่อมายังผู้จัดทำ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

Contact Me
Lt.Col.Tirapong Kongsomrit
kongsomrit@yahoo.com
www.thaic-130.net