What's new
  • ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ไทยซีร้อยสามสิบครับ, หากท่านพบปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ของเรา
    หรือต้องการเสนอแนะประการใดสามารถโพสแจ้งได้ที่ ฟอรั่ม: Contact us/help info ,ขอบคุณครับ.
    แจ้งข่าวสารการอับเดทฟอรั่ม Thaic-130

Live support: SKYPIG / Lt.Col.Tirapong Kongsomrit, e-mail: kongsomrit@yahoo.com
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

สอบถามโปรแกรมจำลองสภาพอากาศ

stephowz

สอบถามหน่อยครับเกี่ยวกับโปรแกรมจำลองสภาพอากาศ ผมเล่น P3D ตอนนี้ผมใช้ REX Essential PLUS with overdrive แต่ทำไมเห็นหลายๆคลิป เมืองนอกเค้าถึงชอบใช้ active sky คู่กับ REX 4 Texture Direct And Soft Clouds มันแตกต่างกันยังไงครับ แล้วใช้ต่างค่ายกันตอนเรื่มเกมจะเซ็ตยังไง ขอบคุณครับ

Info@TH.C130

Administrator
โปรดรอพี่ต้อมกับน้องบีมาตอบรายละเอียดสักครู่ครับ ผมก็ใช้ตามสูตรพี่ต้อมเหมือนกันครับ

แต่เท่าที่ลองใช้มา active sky จะจำลองอากาศและให้ลูกเล่นได้ดีกว่าของค่ายอื่นครับ
ผมยังใช้ถึงแต่ active sky next แต่เห็นพี่ต้อมบอกมีเวอร์ชั่นที่ใหม่กว่าแล้วยังไม่ได้ลองเหมือนกันครับ
ผมเห็นของค่ายเดียวกันก็มี texture พวกเมฆมาให้ลงเสริมนะครับ แต่ส่วนมากจะไปใช้ของ rex กันมากกว่า
เพราะปรับแต่งให้เยอะกว่าทั้งอากาศ พื้นดิน และน้ำ ฯลฯ แต่เรื่องความหล่อของเมฆไม่ทราบของค่ายไหนหล่อกว่ากันเหมือนกันครับ

stephowz

ขอบคุณครับ เพราะตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็สวยดี แต่ถ้าใช้ active sky 2016 + rex4 ถ้ามันสวยกว่านี้ก็อยากจะลองดู

Attachments

wis_tom

Super Moderator
สวัสดีครับ
สภาพอากาศที่ผมใช้กับ P3D ใช้ Texture Direct ของ REX4 อยู่ และใช้ AS16 เป็น weather engine (ขับสภาพอากาศ)
ซึ่งเดิมผมใช้ AS Next for P3D แต่ปัจจุบัน Upgrade เป็น AS16 (Astive Sky 2016) แต่ไม่ได้ใช้ ASCA (Active Sky Cloud Art) ถ้าใช้ด้วยก็คงจะสวยขึ้นอีกมั้งครับ
ส่วน AS 16 มีเมนูสภาพอากาศ เฆม turbulence ลม ให้ปรับหลายระดับมาก ตามใจที่ปรับได้เลยครับ
และมีคลิปที่ฝรั่งเขาทำไว้ ให้เปรียบเทียบเองนะครับ ว่าอะไรสวยกว่า ระหว่าง REX กับ AS16 ครับ https://www.youtube.com/watch?v=ZKkfqazk8eE

ส่วนคลิปนี้เป็นคลิปแนะนำการใช้งาน AS16 https://www.youtube.com/watch?v=smpG2grjLbE

Last edited:

stephowz

ขอบคุณครับ

วันนี้จัด REX 4 - Texture Direct (with Soft Clouds) มาแล้วคับ จาก REX Store กำลังโหลดอยู่

ขอบคุณครับ

วันนี้จัด REX 4 - Texture Direct (with Soft Clouds) มาแล้วคับ จาก REX Store กำลังโหลดอยู่
Have fun Capt.

:Emo_korea_043.gif::Emo_korea_043.gif:

สวัสดีครับ
สภาพอากาศที่ผมใช้กับ P3D ใช้ Texture Direct ของ REX4 อยู่ และใช้ AS16 เป็น weather engine (ขับสภาพอากาศ)
ซึ่งเดิมผมใช้ AS Next for P3D แต่ปัจจุบัน Upgrade เป็น AS16 (Astive Sky 2016) แต่ไม่ได้ใช้ ASCA (Active Sky Cloud Art) ถ้าใช้ด้วยก็คงจะสวยขึ้นอีกมั้งครับ
ส่วน AS 16 มีเมนูสภาพอากาศ เฆม turbulence ลม ให้ปรับหลายระดับมาก ตามใจที่ปรับได้เลยครับ
และมีคลิปที่ฝรั่งเขาทำไว้ ให้เปรียบเทียบเองนะครับ ว่าอะไรสวยกว่า ระหว่าง REX กับ AS16 ครับ https://www.youtube.com/watch?v=ZKkfqazk8eE

ส่วนคลิปนี้เป็นคลิปแนะนำการใช้งาน AS16 https://www.youtube.com/watch?v=smpG2grjLbE
ขอบคุณสำหรับข้อมูลใหม่ครับพี่ต้อม ^^

wis_tom

ผมคิดว่าคุณ stephowz จะจัด AS16 มาเป็นอันดับแรกซะอีก เพราะ REX4 ยังพอหาโหลดจากเวปบิตต่างๆ ที่ปล่อยอยู่ได้ครับ

stephowz

จัดคู่มาแล้วคับ ทั้ง REX4 กับ AS16 ของต้องใช้ตู่กัน เพลินเลย ตอนแรกกะว่าจะให้ตัว OVER Drive ของ REX เป็นตัวขับสภาพอากาศ แต่ลองแล้วไม่เวิคร์

ตอนนี้ตั้งตารอปีหน้า คงได้ลองโปรเจคใหม่ของ REX ด้วย REX Sky Force 3D

trhornet1985

มีแนะนำอีกตัวนะคับ envtex ใช้ร่วมกับ as16 asca ได้ค่อนข้างออกมาดีเลยคับ หรือจะใช้ร่วมกับ Rex4 ก็ยังได้คับ

wis_tom

ถ้าได้ภาพสวยๆ นำมาโพสให้ชมกันบ้างนะ หรือทำเป็นคลิปก็ดีครับ

Flag Counter

ขอขอบพระคุณ

พลอากาศเอก อมฤต จารยะพันธ์
พลอากาศโท ปรีชาพล ผุสสราค์มาลัย
กัปตันสุทิพย์ สิริสรรพ (การบินไทย)
กัปตันยุทธการ ปุรินทราภิบาล (ไทยแอร์เอเชีย)
กัปตันราชันย์ สุดหล้า (ไทยแอร์เอเชีย)
นาวาอากาศโทสุรินทร์ คอทอง
นาวาอากาศตรีขวัญ สุภรสุข
คุณพงษ์ พินิจ นสพ.ไทยรัฐ

เว็บไซต์ "www.thaiC-130.net" จัดทำขึ้นเมื่อ 22 กุมภาพันธ์ 2551
ความสมบูรณ์ของเนื้อหา ยังจำเป็นต้องได้รับการปรับปรุง หากท่านสนใจที่จะร่วมสนับสนุนให้ดียิ่งขึ้น กรุณาติดต่อมายังผู้จัดทำ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

Contact Me
Lt.Col.Tirapong Kongsomrit
kongsomrit@yahoo.com
www.thaic-130.net