What's new
  • ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ไทยซีร้อยสามสิบครับ, หากท่านพบปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ของเรา
    หรือต้องการเสนอแนะประการใดสามารถโพสแจ้งได้ที่ ฟอรั่ม: Contact us/help info ,ขอบคุณครับ.
    แจ้งข่าวสารการอับเดทฟอรั่ม Thaic-130

Live support: SKYPIG / Lt.Col.Tirapong Kongsomrit, e-mail: kongsomrit@yahoo.com
    กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
    Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

อัพเกรดหมูเหล็ก TM Warthog เป็น FCC3 (force sensor)

★โต้ ชาวร็อค★

Administrator
Staff member
Force sensor คืออะไร?

โดยปกติแล้วจอยสติ๊กในตลาด 99.99% ที่ผลิตกันมาการบังคับ axis ต่างๆ จะกระทำโดยการโยก 'แกนX' หรือ 'แกนY' ไปยังทิศทางที่ต้องการโดยปราศจากการออกแรงมากนัก
แต่ระบบ force sensor การโยก 'แกนX' หรือ 'แกนY' จะต้องออกแรงในการขยับ stick ที่เยอะขึ้นเป็นอย่างมากเนื่องจากก้าน stick จะไม่ขยับเอียงตามมือเหมือนจอยปกติทั่วไปนะครับ
หลายท่านที่เคยได้สัมผัสจอยสติ๊กจากค่าย saitek รุ่น X65F คงพอจะเข้าใจระบบ force sensor ได้ครับ

แล้วระบบ Force sensor มันดีอย่างไร?

จากที่ผมเคยได้ลองใช้มานะครับ เวลาเรากำลังบินสมมุติเป็น f-16 ที่ ias 400kts หากเป็นจอยปกติท่านต้องการเลี้ยวแบบ high g turn ท่านก็เพียงโยกก้านสติ๊กไปทางซ้ายหรือขวา
แล้วก็ออกแรงเหมือนเดิมทุกอย่าง ไม่ว่าจะเล่นท่าอะไรก็ออกแรงเท่าๆเดิม แต่ถ้าเป็นระบบ force การเลี้ยวแบบ high g turn ของท่านจะเปลี่ยนไปเพราะท่านต้องออกแรงสู้กับก้านสติ๊กที่แข็งปั๋ง ให้อารมณ์เสมือนการออกแรงสู้กับแรง g ที่เพิ่มมากขึ้นในการบังคับเครื่องเลี้ยวตามไปด้วยนะครับ ซึ่งผมพอจะสรุปให้ว่าบินมันส์ได้อารมณ์กว่าแบบเดิมๆครับ

ทีนี้แบบที่เราทราบกันตอนนี้ในตลาด ธันวาคม2559/2016 ภาพรวมของ joystick ที่บินมันส์ที่สุดยังคงเป็น Thrustmaster Hotas Warthog หรือที่ซิมเมอร์ไทยให้ชื่อเล่นว่าเจ้าหมูเหล็กนั่นเองนะครับ แต่เจ้าหมูเหล็กยังไม่ใช่ระบบ force sensor นะครับ ซึ่งหลังจากผมได้ไปสุงสิงในเว็บชาวต่างชาติกลุ่มนัก crafting f-16 cockpit มาสักระยะหนึ่ง ก็สังเกตเห็นได้ว่าคุณพวกนี้จะโมดิฟายจอยสติ๊กของตนเองไม่ว่าจะเป็น TM Cougar หรือ Warthog ให้เป็นระบบ force sensor กันหมดเลยนะครับ พอดีเมื่อวานตามไปจนเจอเว็บไซต์ผู้ผลิตอัพเกรดคิทประเภทนี้จึงนำมาชี้เป้าบอกต่อเผื่อท่านใดสนใจอัพเกรดไปเป็นระบบ force sensor กันครับ

เชิญส่องได้ที่ url นี้เลยนะครับ
Please, Log in or Register to view URLs content!

Please, Log in or Register to view URLs content!

สนนราคาชุดอัพเกรดเจ้าหมูเหล็ก force sensor นี้ก็หลายกาตังค์อยู่ครับ
แต่ผมว่าน่าจะคุ้มค่าเลยทีเดียวนะครับ สำหรับหมูเหล็ก+force
หากท่านใดอัพเกรดแล้วอยากจะรีวิวการอัพเกรดโปรดแชร์เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

:Emo_korea_021.gif::Emo_korea_021.gif:

รายละเอียดจากผู้ผลิตชุดอัพเกรดครับ:
The new standard in high quality force sensor. Following the success of the venerable R1 and R2, R3 puts the new levels of quality, sensitivity and precision in hard to reach values even for expensive professional equipment. Definitely the best Joystick in the marketThe new design of the sensor board, give a tact, smoothness and accuracy flight control, which makes the flying experience can not be compared to anything experienced before, high-precision maneuvers that are impossible without hundreds of training hours, are now made easily, thanks to the smoothness of control in areas close to the neutral position.
It is very difficult to express with words the feelings of control that the new R3 sensor transmits, but after testing it ... you can not fly without it.
It has provided the new design of a small deflection in the sensor system, which allows a slight angular movement in the stick, this, although very small, helps to facilitate adaptation to a force control, which is appreciated in the first flights.

Attachments

Flag Counter

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see