What's new
  • ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ไทยซีร้อยสามสิบครับ, หากท่านพบปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ของเรา
    หรือต้องการเสนอแนะประการใดสามารถโพสแจ้งได้ที่ ฟอรั่ม: Contact us/help info ,ขอบคุณครับ.
    แจ้งข่าวสารการอับเดทฟอรั่ม Thaic-130

Live support: SKYPIG / Lt.Col.Tirapong Kongsomrit, e-mail: kongsomrit@yahoo.com
    กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
    Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

OCT 2012

skypig

Administrator
ประเดิมการย้ายจาก สุวรรณภูมิ กลับดอนเมือง
บิน Flight Relocate จาก SVB 2 DMK

Attachments

skypig

วันนี้FD3136 HDY DMK ได้กลับมาลงสนามบินดอนเมือง runway 21L หลังจากที่ห่างหายไปกว่า5 ปี

★โต้ ชาวร็อค★

Staff member
vtbd-vtsf : ฝนตกไฟดับ แต่บินมาถึงนครศรีฯ เรียบร้อยครับ
vtsf-vtss :
Please, Log in or Register to view URLs content!

(vampire158 นะครับ แต่ลืมแก้เที่ยวบินเลยเป็น LKY)

วันนี้ hold arc13nm เบี้ยวเล็กน้อย กัปตันโต้เมายาแก้หวัดครับ แฮ่ๆ

Attachments

พี่หมูครับ ขออนุญาตถามเรื่อง sid star ดอนเมืองครับพี่
พอดีผมเคยจะเทคออฟดอนเมืองแล้วไปภาคใต้ ทีนี้คุณ atc ใน ivao
เขาแจ้งมาว่าดอนเมืองตอนนี้ขาออกเหลือแต่ FRANK เท่านั้น
ซึ่งผมก็ยังไม่เข้าใจว่า แล้วจะลงใต้นี่คือ เทคออฟ 21L แล้วต้องวนขวาไป frank เท่านั้นหรือ
จากนั้นให้อ้อมไปทางไหนเพื่อเข้า W10 หรือ W19 ต่อไปยัง REGOS หรือ MENEX ฯลฯ ครับ

หรือพี่หมูกรอกเส้นทางขาออกจากดอนเมืองไปหาดใหญ่อย่างไรบ้างครับ
รบกวนขอเป็นแนวทางครับพี่

ส่วนขาเข้านี่คือต้อง paula แล้ววนไป bd111 เท่านั้นใช่ไหมครับพี่
หากต้องการลง 21L ครับ, ขอบคุณครับพี่.

:Emo_korea_046.gif::Emo_korea_046.gif:

skypig

ร่ายยาวหน่อยนะ
ด้วยความที่ต้องการจะใช้single airport strategy โดยมี SVB เพียงแห่งเดียว
จึงทำให้การออกแบบ sid star ของสุวรรณภูมิไม่แคร์ต่อการบินของดอนเมืองแต่อย่างใด
จึงทำให้ sid star ของดอนเมืองต้องถูกยกเลิก เพราะมันขัดแย้งกัน
แต่เมื่อมาเปิดใช่้ดอนเมืองใหม่ จะนำของเก่ามาปัดฝุ่นใช้ไม่ได้
แม้การท่าจะประกาศความพร้อมของดอนเมือง อย่างคึกโครม
แต่ขั้นตอนการบินในอากาศ ยังไม่เสร็จ
การบินออกจากดอนเมืองจึงเหลือเพียง crist frank เพียง 2 จุดเท่านั้น
อาซศัยเรด้าร์ เวคเตอร์ไปพลางๆก่อน
วันนี้บินลงใต้ 2 เที่ยวรันเวย. 21 พอพ้นท้ายทาววิ่งบินHdg 250 ออกไปจนถึง8000จึงเลี้ยวตรงไปregos

คำตอบ ตามนั้นเลย

chonlatorn

Combat Ready
ร่ายยาวหน่อยนะ
ด้วยความที่ต้องการจะใช้single airport strategy โดยมี SVB เพียงแห่งเดียว
จึงทำให้การออกแบบ sid star ของสุวรรณภูมิไม่แคร์ต่อการบินของดอนเมืองแต่อย่างใด
จึงทำให้ sid star ของดอนเมืองต้องถูกยกเลิก เพราะมันขัดแย้งกัน
แต่เมื่อมาเปิดใช่้ดอนเมืองใหม่ จะนำของเก่ามาปัดฝุ่นใช้ไม่ได้
แม้การท่าจะประกาศความพร้อมของดอนเมือง อย่างคึกโครม
แต่ขั้นตอนการบินในอากาศ ยังไม่เสร็จ
การบินออกจากดอนเมืองจึงเหลือเพียง crist frank เพียง 2 จุดเท่านั้น
อาซศัยเรด้าร์ เวคเตอร์ไปพลางๆก่อน
วันนี้บินลงใต้ 2 เที่ยวรันเวย. 21 พอพ้นท้ายทาววิ่งบินHdg 250 ออกไปจนถึง8000จึงเลี้ยวตรงไปregos

คำตอบ ตามนั้นเลย
ผมก็ว่าน่าจะต้องใช้ rwy heading ไปก่อนอะ ที่ความสูง 5000+ แล้ว ค่อย DCT tran ใช่ไหมพี่ คิดในใจเล่นๆ อะ

skypig

กรุงเทพฯ โตสูงขึ้น เยอะมาก
หากวิ่งขึ้นรันเวย๋ 21 ลงใต้ โดยไม่เปลี่นทิศทาง
เส้นทางบิน จะผ่านกลางเมือง ตึกสูงๆ สูง พอดี
เลี้ยวซ้ายไปทางตะวันออกก็ไม่ได้ เพราะมี traffics จากสุวรรณภูมิเข้ามา
จึงต้องเลี้ยวขวา 250 ไปก่อน จนกว่าจะไต่ผ่านความสูง 5000+ฟุตไปก่อน

fly_me

Super Moderator
อยากบินในเมืองไทยแต่...มากกกกก:Emo_korea_109.gif:

skypig

Vtbd-zhhh เส้นทางบินใหม่ เมือง อู๋ฮั่น ไม่เคยไปมาก่อน บินแต่เช้า 0710

ZHHH 290200Z 04002MPS 340V070 0600 R04/0800N -RA FG FEW006 SCT013 OVC040 15/14 Q1020 RERA NOSIG

TAF ZHHH 281926Z 2900/2924 04004MPS 2000 -RA BR FEW009 BKN040

Follow me

Flag Counter

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see