• ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ไทยซีร้อยสามสิบครับ, หากท่านพบปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ของเรา
    หรือต้องการเสนอแนะประการใดสามารถโพสแจ้งได้ที่ ฟอรั่ม: Contact us/help info ,ขอบคุณครับ.
    แจ้งข่าวสารการอับเดทฟอรั่ม Thaic-130

Live support: SKYPIG / Lt.Col.Tirapong Kongsomrit, e-mail: kongsomrit@yahoo.com
    กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
    Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

PKWA_FSX "Kwajalein" [v1.2]

Tow_Petrucci

Scenery Designer, Technical Adviser
ข้อความโพสต์
213
คะแนนการตอบรับ
0
แต้มสะสม
16
Kalasin,Thailand
KT-Designs Scenery "Kwajalein_FSX" (Side Project) [Release 09/11/2556]

Download (version 1.0) : http://adf.ly/aPpl5
Password : luckyway

เป็นการสร้างนอกประเทศครั้งแรกนะครับ งานนี้อยู่ทาง Pacific
กับเกาะ Mashall Island เป็นสนามบินทหารขนาดกลางๆ ครับ

ด้วยความภูมิใจอย่างยิ่งครับ! : :Emo_korea_110.gif:

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

skypig

Administrator
7 มิถุนายน 2010
2,485
0
แต้มสะสม
36
ดีมาก ขอบคุนมาก น้องเต๋า
นักบินc-130 ของไทยมักเรียกสนามบินแห่งนี้ว่า คาวาจารีน
มันเป็นจุด แวะพัก ระหว่างทาง เป็นเกาะปะการังขนาดใหญ่
ดูแลโดย ทหารบก อเมริกัน
พี่เคยไปนอนค้าง สองคืน
Big Thank

wis_tom

Super Moderator
25 สิงหาคม 2010
746
2
แต้มสะสม
18
อั๊ยย่ะไปต่างประเทศแล้ว
สวยมากครับเต๋า
ขอบคุณโต้ที่นำสิ่งดีๆสู่ชีวิต (นักเล่นไฟล์ทซิม)

ขอให้มีนกนางนวลบินด้วยนะครับ สวยดี

NOOB

Staff Member
2,585
1
แต้มสะสม
38
แหล่มเลยครับเต๋า

ยินดีคร้าบพี่ต้อม

:Emo_korea_083.gif::Emo_korea_083.gif:

NOOB

2,585
1
แต้มสะสม
38
ดีมาก ขอบคุนมาก น้องเต๋า
นักบินc-130 ของไทยมักเรียกสนามบินแห่งนี้ว่า คาวาจารีน
มันเป็นจุด แวะพัก ระหว่างทาง เป็นเกาะปะการังขนาดใหญ่
ดูแลโดย ทหารบก อเมริกัน
พี่เคยไปนอนค้าง สองคืน
Big Thank
My old man was here too sir อิอิ..

ไฟล์แนบ

Scenery Designer, Technical Adviser
213
0
แต้มสะสม
16
รู้สึกยินดีมากครับที่ได้ช่วยเนรมิตดินแดนเปี่ยมประวัติศาสตร์แห่งนี้ครับ ^_^

213
0
แต้มสะสม
16
อัพเดทและปล่อย Pre-Release ให้ไปลองบินเล่นกันแล้วนะครับ
พบปัญหาหรือ BUG ยังไงช่วยรายงานกันด้วยเด้อ ^_^"

wis_tom

746
2
แต้มสะสม
18
รายงานผล Pre-release เท่าที่ทดสอบอยู่นานพอสมควร ดูดีมากเลยครับ สวยถูกใจ ถ้าทำ Object ให้ครบได้ละก็ Orbx_toaw เลยละ

1. มีรอยยักเป็นระยะๆ ที่ขอบของเกาะ และแผ่นน้ำใกล้เกาะบางส่วน แต่มองมุมสูงไม่เป็นไร
2. น้ำทะเลมีการยกตัวขึ้นไม่ห่างจากเกาะนัก (น่าจะเป็นขอบเขตของการทำ Scenery ตัวนี้) ซึ่งต่างระดับกับตัวของน้ำทะเลที่ห่างออกไป ทำให้ดูเหมือนน้ำต่างระดับกันชัดเจน
3. หอบังคับการบินมี 2 แห่งหรือไม่

ข้อเสนอแนะ
1. อยากให้ทำเกาะเล็กๆ ใกล้ๆ กันด้วย 3-4 เกาะ จะได้ดูเนียนเหมือนกัน
2. กันหันลมตัวใหญ่น่าจะทำให้หมุนด้วยครับ
3. อยากให้มีนกนางนวลบินกันเยอะๆ
4. ใส่ต้นหญ้าอีกนิด + คนเดินเล่น+รถวิ่ง ฯลฯ

สำหรับความเห็นผมมีเท่านี้ครับ รอท่านอื่นรายงานบ้าง และมีภาพมาให้ชมกันครับ

ไฟล์แนบ

213
0
แต้มสะสม
16
ตอบกลับครับผม

ข้อ 1 ต้องขอดูรูปนะครับ เพราะจินตนาการไม่ออกจริงๆ
ข้อ 2 แน่นอนว่าเป็นปัญหาของ MESH ครับ เพราะผมก็คิดว่าจะเกิดอยู่แล้ว เนื่องจากความสูงของสนามบินในนี้ = 4 ft แต่ใน chart บอก 9 ft ครับ แล้วถ้ายกขึ้นสนามบินจะจมดิน
คงแก้ไขได้ด้วยการทำไฟล์สำหรับผู้ใช้ MESH ต่างหากออกมาครับผม
ข้อ 3 สามารถเอาออกได้ที่นึงครับ แต่ส่วนตัวต้องการให้มี หอ Ground หอนึง (เตี้ย) และ Tower (สูง)

ข้อเสนอแนะ
ข้อ 1 ขอบอกว่า มันไม่รู้จะทำยังไงครับ เพราะขอบเขตของ Photoscenery Bounding บน Grid LOD 13 ที่ผมเลือกทำมันสุดแค่นี้
ข้อ 2 กังหันลม หมุนไม่ได้ครับ จะเอาออกหรือไม่?
ข้อ 3 เดี๋ยวใส่ให้ครับผม (ขอศึกษาก่อน)
ข้อ 4 ต้นหญ้า มันไม่มีใน libraly object ครับ ถ้าจะทำต้องเข้า GMAX อีกซึ่ง วุ่นวายมากครับเพราะทำไมเป็น และ ขโมยใครมาไม่ได้ครับผม

wis_tom

746
2
แต้มสะสม
18
เรื่อง Mesh ตอนนี้ผมใช้ ORBX Global 2013 + FS Global 2010 ติดตั้งเท่านั้น เพราะพึ่งลง FSX ใหม่ อันอื่นยังไม่ได้ติดตั้ง

ปล.เรื่องกังหันลม และหอ ไม่เป็นไร เอาไว้สวยดีแล้วครับ

NOOB

2,585
1
แต้มสะสม
38
ลองมาเรียบร้อยครับเต๋า

อันนี้ fsx บ้านๆ เลยไม่ได้ลง addon ไรสักอย่างครับ มันมีขอบตามภาพเลยครับ
อย่างอื่น ok ครับ ขอดัมมี่ c17 แบบที่โคราชจอดสัก 2 ลำเป็นแหล่มครับ
กับรถทหารเก่าๆ 2 คันแถวลานจอดครับ

ไฟล์แนบ

213
0
แต้มสะสม
16
ในส่วนปัญหาใหญ่ของพี่ต้อมยังไม่ทราบสาเหตุครับผม
สำหรับการยกตัวของน้ำทะเล และขอบเขตุที่เกิดขึ้นกับพี่โตโต้นั้นเป็นเพราะ Flatten ของผม compile ไม่สมบูรณ์ครับ
กำลังทำการแก้ไขครับผม

213
0
แต้มสะสม
16
ปล่อยแล้วนะครับ ฝากพี่โตโต้เปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น

[Release] PKWA_FSX "Kwajalein" [0.1]

ด้วยนะครับ เชิญดาวน์โหลดได้ที่ด้านบนครับผม

wis_tom

746
2
แต้มสะสม
18
หล่อ+สวยงามที่สุดเลย
ขอบคุณมากครับน้องเต๋า ที่จัดให้ (นกนางนวล)

NOOB

2,585
1
แต้มสะสม
38
แทงกริ้วครับเต๋า เช้านี้ได้บินไปลงสนามบินใหม่พอดีเรย อุอิ.. ^^

wis_tom

746
2
แต้มสะสม
18
เกิดอะไรขึ้นกับ PKWA_FSX v1.0 ของผม คือรอบๆเกาะ พื้นดินของเกาะยกตัวสูงขึ้น แต่ PKWA_FSX (Pre-Relese) ไม่ยกตัวสูงขึ้น
มีข้อเปรียบเทียบกันระหว่าง PKWA_FSX (Pre-Relese) และ PKWA_FSX v1.0

ไฟล์แนบ

213
0
แต้มสะสม
16
ไม่ใช่ปัญหาครับพี่ต้อม แต่เป็นสิ่งที่ผมบรรจง + ตั้งใจให้เป็นอย่างนั้นครับ
เนื่องจาก น้ำทะเล มีความสูง 0ft แต่ตัวสนามสูง 4ft ในตัว pre ผมเลยทำการปรับระดับหน้าดินให้กว้างออกไปครับ ทำให้น้ำทะเลยกตัวสูงขึ้น และนั่นก็คือขอบที่เห็นในภาพของพี่โตโต้ครับ
แต่ในตัวนี้ เพื่อแก้ปัญหาสำหรับทั้งคนที่มี MESH และไม่มี MESH ก็เลยทำการปรับระดับหน้าดินเฉพาะเกาะให้สูงครับ และก็ทำให้ดูเหมือนว่าตัวเกาะนั้นดูนูนขึ้นมาจากพื้นน้ำ และได้ความสมจริงมากขึ้นครับ
ผมเลยครอบคลุมไปที่ท่าเรือใหญ่ๆบางจุดด้วย เพื่อให้ดูมีมิติครับ ไม่งั้นจะแบนราบไปกับน้ำทะเลทุกอย่างครับผม

wis_tom

746
2
แต้มสะสม
18
รับทราบ
แต่ถ้าได้ขอบแผ่นดินที่ยกตัวสูงขึ้นเนียนๆเช่น สนามบิน NTTB_Bora Bora Tahiti ของค่าย Aerosoft มีโค้งบ้าง ตรงบ้าง สูงบ้าง ต่ำบ้าง
หรือทำให้ลาดเอียงจากสูงไปต่ำ ไม่เป็นเหลี่ยมเป๊ะ มันก็จะดูงดงามมากครับ ดังภาพข้างล่างนี้

ไฟล์แนบ

213
0
แต้มสะสม
16
ถ้าอยากให้ออกมาเหลี่ยมน้อยที่สุดแนะนำให้ปรับค่า Mesh Resolution ขึ้นสูงๆครับ เพราะตัวนี้ใช้การดัดแปลง Mesh ให้เป็นรูปเกาะครับ
แต่ตัวนั้นของพี่ต้อมจะใช้ Custom Groundpoly ทำครับ (มั๊ง)
ซึ่งระดับงานของผมจะไม่ยุ่งกับ Groundpoly อีกแล้วตลอดชาติครับ
แต่ลองนึกเล่นๆมันก็ยังพอมีวิธี แค่ผมไม่แน่ใจว่าจะทำได้จริงๆหรือเปล่านะ 5555+

Flag Counter

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

เกี่ยวกับเรา

• เว็บไซต์ "www.thaiC-130.net" จัดทำขึ้นเมื่อ 22 กุมภาพันธ์ 2551
    ความสมบูรณ์ของเนื้อหา ยังจำเป็นต้องได้รับการปรับปรุง หากท่านสนใจที่จะร่วมสนับสนุนให้ดียิ่งขึ้น กรุณาติดต่อมายังผู้จัดทำ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

ขอขอบพระคุณ

พลอากาศเอก อมฤต จารยะพันธ์
พลอากาศโท ปรีชาพล ผุสสราค์มาลัย
กัปตันสุทิพย์ สิริสรรพ (การบินไทย)
กัปตันยุทธการ ปุรินทราภิบาล (ไทยแอร์เอเชีย)
กัปตันราชันย์ สุดหล้า (ไทยแอร์เอเชีย)
นาวาอากาศโทสุรินทร์ คอทอง
นาวาอากาศตรีขวัญ สุภรสุข
คุณพงษ์ พินิจ นสพ.ไทยรัฐ

ติดต่อเรา

Contact Me
Lt.Col.Tirapong Kongsomrit
kongsomrit@yahoo.com
www.thaic-130.net