What's new
  • ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ไทยซีร้อยสามสิบครับ, หากท่านพบปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ของเรา
    หรือต้องการเสนอแนะประการใดสามารถโพสแจ้งได้ที่ ฟอรั่ม: Contact us/help info ,ขอบคุณครับ.
    แจ้งข่าวสารการอับเดทฟอรั่ม Thaic-130

Live support: SKYPIG / Lt.Col.Tirapong Kongsomrit, e-mail: kongsomrit@yahoo.com
    กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
    Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

Saitek X-65F

★โต้ ชาวร็อค★

Administrator
Staff member

สวัสดีครับทุกท่าน, วันนี้จะมาขอรีวิวเจ้า Saitek X-65F นะครับ

หลังจากผมได้ทดลองใช้ joystick มาหลายรุ่น ตั้งแต่อันไม่กี่ร้อยไปจนถึงหลายสิบพัน
ด้วยความชอบลองของนะครับ ก็เลยอยากจะมาแนะนำจอยรุ่นที่ผมไม่เคยคิดจะซื้ออันนี้เลย
เนื่องจากตอนเจ้านี่ออกใหม่ๆ ผมดูหน่วยก้านแล้วมันไม่ค่อยจะได้อารมณ์เท่าไหร่ ไอ่เราก็ชอบบินแนวสเกลเสียด้วย
จึงหันไปเทคะแนนให้ทางค่าย Thrustmaster ก่อนเป็นอันดับแรกเพราะ replica ถอดแบบจากเครื่องจริง และวัสดุเป็นเหล็ก
ไม่ง้องแง้งเหมือนพวกพลาสติกโยกแล้วเสียรมณ์นะครับ ฯลฯ

ผมจะไม่นำเจ้า Saitek X-65F นี้ไปเปรียบเทียบกับ joystick รุ่นอื่นนะครับ จะขอกัดกับเจ้าหมูเหล็กของ Thrustmaster เพียงรุ่นเดียว
เพราะเป็นจอยให้พิกัดราคาค่าตัวเดียวกันคือประมาณ 18-20 พันบาทไทย จริงๆ มันก็มีจอยแปลกๆ ที่ราคาอยู่ในพิกัดนี้อยู่อีก 1-2แบบ
ที่ผมเคยเห็นผ่านตาตามเว็บ Sim แต่ไม่คิดจะสั่งมาเพราะเวลาเบื่อจะขายต่อคงยากเอาเรื่อง simmer บ้านเราอิงแบรนด์ตลาดเสียมากกว่าครับ
เดี๋ยวมันจะกลายเป็นสินค้ารุ่นรักเจ้าของอีกชิ้น (ขายไม่ออก) เอิ้กๆ -*-

ก่อนจะมารีวิวเรามารูปรูปกันสักเล็กน้อยนะครับ
(ขออภัยรูปอาจจะไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ใช้ smartphone ถ่ายครับ.)

Attachments

ครั้งแรกที่ไปรับเจ้า X-65F กลับบ้าน (แอบโฆษณาเลยว่าสั่งที่ร้านคุณปอ CADmaystick เชียงใหม่ค้าบ อยากได้ไรจัดให้หมดเจ้าของร้านใจดี อิอิ..)

แพ็คเกจเล็กกะทัดรัดและน้ำหนักเบากว่าเจ้าหมูเหล็กน่าจะครึ่งต่อครึ่งเห็นจะได้ วูบแรกนึกว่าเอาแล้วไงกูโดน Saitek ต้มอีกป่าววะเนี่ย!?!
ตอนอ่านรายละเอียดสินค้าก่อนซื้อไหนบอกวัสดุเป็นเหล็กไง แสรด.. -*- ปรากฏมาแกะดูที่บ้านจึงทราบว่าเขาไม่ได้ทำทุกส่วนมาเป็นเหล็กแบบเจ้าหมูเหล็กนะครับ
ทำเฉพาะชิ้นที่จำเป็นๆ เช่นฐานและตัว stick ที่ต้องรับการใช้งานที่โหดร้ายจาก user ฯลฯ ส่วนพวกพาแนลเป็นพลาสติกปนกันไปครับ

แพ็คเกจของกล่องแพ็คมาได้อย่างแน่นหนาและดีเยี่ยมมากครับ
ต่อให้พนักงาน ems โยนอย่างรุนแรงก็รับรองไม่แตกหักครับ แต่เจ้าหมูเหล็กนี่ไม่แน่ครับเพราะใช้โฟมเป็นหลัก หุหุ..
แต่ข้อเสียคือผมคนนึงละจะแพ็คเจ้านี่กลับไปให้เหมือนตอนมาจากโรงงานนี่ไม่ได้แน่ๆ เพราะพยายามแพ็คตอนย้ายบ้านแล้วมัน... อืมนะจะทำกล่องเล็กไปไหนฟร่ะ!?!

===========================

Attachments

ต่อครับ

มาดูการ setup กันครับ เข้าใจง่ายๆ ตามสไตล์ saitek กับ profile editor ที่เราคุ้นเคย
มีมาให้กับ driver ในกล่อง เสียบโช๊ะ yesๆๆๆ โอ้เนสไปเรื่อยๆ เป็นอันเสร็จ

หน้าตา profile editor ประมาณนี้ครับ มีให้เลือกเซ็ทได้ 4mode อยากตั้งค่าอะไรก็ใส่ไปแล้วเซฟ
เวลาจะใช้ก็ active ชื่อที่เราตั้งไว้ครับ

ตรงนี้ส่วนตัวผมว่าเหมือนจะง่ายต่อการ setup มากกว่าเจ้าหมูเหล็กอยู่พอสมควรครับ

Attachments

ส่วนที่ผมว่าต้อนเจ้าหมูเหล็กไปได้คือ forces feedback นะครับ
โรงงานกำหนดค่ามาให้ด้วยกันอยู่ 4ระดับ F1-F4 ถ้า F1 นี่คือหนืดสุดๆ ส่วน F4 ก็ไวโคตร กระดิกทีพลิกทั้งลำ
ส่วนตัวผมชอบ F3 กำลังดีครับ หากเราไม่ถูกใจค่าโรงงานที่เขาตั้งมาให้ก็สามารถจะเลือกขยับได้ตามใจชอบครับ
แถมยังมี Rudder มาให้ที่ stick ด้วย แจ๋วไปเลยครับ

*แกน stick ของ X-65F จะขยับโยกเยกไม่ได้เหมือนเจ้าหมูเหล็กนะครับ
คือเราต้องส่งพลังมือไปโยกมันในทิศต่างๆ ยิ่งหากจะดึง G หนักๆ นี่ต้องออกแรงกันพอสมควรเลยทีเดียวครับ
มันจะไม่ได้สู้มือเหมือนของโลจิเทคนะครับ เพียงแต่ต้องใส่พลังเยอะขึ้นหากต้องการเลี้ยวในมุมลึกๆ
ตรงนี้ผมอ่านคู่มือ saitek เขาว่าเหมือนเครื่องจริง แต่ผมก็ตอบไม่ได้เพราะไม่เคยโยกของจริงตอนบินอยู่เสียด้วย เอิ้กๆ

การใช้งานก็เพียงเลือกจิ้มปุ่ม F1-F4 ที่พาแนลครับ

Attachments

ส่วนเจ้าจอนี่คือ saitek instument panel ครับ
ซื้อมาลอง แต่ผมไม่แนะนำให้ซื้อเพราะไม่ค่อยคุ้มค่าตัว
ราคาเท่ากันซื้อจอ led เลยดีกว่าครับ

Attachments

เป็นอันจบการรีวิว เดี๋ยวถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาโพสต่อครับ

มีคลิปถ่ายโดยใช้เจ้า X-65F บินเล็กน้อย เชิญชมได้ที่นี่ครับ
แอบ aerobatics ทำเลขแปดแล้วจบด้วย high g-turn แบบมือใหม่ครับ
Please, Log in or Register to view URLs content!

(ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่เพราะเอา ipad ถ่ายเอาจากหน้าจอเพราะขี้เกียจแปลงไฟล์ครับ)

:Emo_korea_021.gif::Emo_korea_021.gif:

wis_tom

Super Moderator
โตโต้ สรุปหรือเปรียบเทียบให้ชมหน่อยสิครับว่า 2 ตัวมีข้อเด่น & ด้อยต่างกันอย่างไรบ้าง ระหว่าง
Saitek X-65F กับ Thrustmaster เอาไว้เป็นข้อมูลพิจารณาครับ

VDO Clip ชมแล้ว บินได้นิ่งมาก สวยงามครับ

ส่วนภาพ F-16D 100ปี กับ สนามบินโคราช (เดาถูกมั๊ย) ผมว่าสวยจัง โดยเฉพาะพื้นลานจอด แตกลายงาเด่นมากๆ (ไม่รีวิวการ์ดจอให้ชมหน่อยรึ)

ขอบพระคุณค้าบพี่ต้อม ^^

ลืมเรื่องการ์ดจอไปเลยนะครับ เดี๋ยวขอไว้โอกาสต่อไปจามาโพสครับพี่
จากที่ผมเคยใช้ทั้งหมูเหล็กและ X-65F ขอสรุปในมุมของผมให้ดังนี้นะครับ

หมูเหล็ก
ข้อดี
1. ได้อารมณ์เหมือนจับของจริงบนเครื่อง
2. วัสดุและคุณภาพเยี่ยม เป็นโลหะทั้งหมด พัฒนาจากรุ่นเก่า cougar อึดและทนทานแน่นอนครับ
3. ความ ยาก-ง่าย ในการ setup เพื่อนำไปใช้งานอยู่ในระดับ ปานกลาง-สูง
เพราะ program จะดูสับสนนิดหน่อย แต่พอเข้าใจแล้วก็ไม่ยากเท่าไหร่ครับ
4. ผมว่าฝั่งซ้ายที่เป็น Throttle หรือทั้งหมดที่มือซ้ายต้องสัมผัสและควบคุม หมูเหล็กชนะครับ

ข้อเสีย
1. หนัก (ค่าขนส่งแพงเช็ดเม็ด)
2. ราคาสูงกว่า X-65F แต่ความสามารถน้อยกว่า เพราะไม่มี forces และ rudder
3. ผมว่าหากมือใหม่ต้องการนำไป setup เพื่อใช้คุมเครื่อง payware ระดับสูงมีมึนแน่นอนครับ

X-65F
ข้อดี
1. ผมชอบการออกแบบระบบ forces เขานะครับ คือ stick ไม่จำเป็นต้องโยกได้
แต่บินและการออกแรงดึงทำให้รู้สึกสนุกกว่าเดิมเยอะครับ (ไม่ทราบของจริงรู้สึกอย่างไรเลยไม่กล้าฟันธงว่าเหมือนครับ)
2. วัสดุและคุณภาพไม่แพ้เจ้าหมูเหล็กครับ
3. ความง่ายในการ setup เพื่อนำไปใช้งานอยู่ในสเต็ป ง่ายมาก-ปานกลาง ครับ
4. ราคากับคุณภาพผมว่ากำลังเหมาะสมครับ
5. saitek ออกแบบมาให้เราต่อยอดนำของเล่นในตระกูล Proflight ของเขามาติดตั้งกับพาแนลได้
สำหรับ simmer แบบผมนี่ดูสนุกเชียวครับ

ข้อเสีย
1. ดีไซน์อวกาศ ล้ำไปหน่อยเลยดูไม่ค่อยน่าใช้เท่าไหร่ในตอนแรก
2. พาแนลออกแบบมาใกล้กับ tq เวลา max ab แล้วจะดึงกลับทำให้จับไม่ค่อยถนัดมือ
3. ปุ่มเยอะเกิ๊น ใคร set ครบทั้ง 4mode แล้วจำได้หมดนี่เก่งโคตร -*-

คร่าวๆ นะครับ สรุปคือ "มือซ้ายหมูเหล็กชนะ.. แต่มือขวา X-65F กินขาดครับ" เอิ้กๆ
(แต่ตอนเบื่อแล้วต้องการขายต่อหมูเหล็กราคาดีกว่าชัวร์ครับ เพราะตลาดนิยม)

:Emo_korea_093.gif::Emo_korea_093.gif:

wis_tom

กระจ่างแจ้ง ขอบคุณมากๆ ครับ โตโต้

แล้วจะนำ X-65F มาใช้กับ Flightsim มันจะใช้ได้ดีไหมหนอ (หรืออยู่ที่เราจะเซ็ตค่าการใช้งานตามใจชอบ)

Last edited:

skypig

สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น
สิบตาเห็นไม่เท่า มือคลำ ทำเอง
เอาไว้ มีโอกาสไปค้าง เชียงใหม่ จะไปขอลอง สักครั้ง
อย่าเพิ่งด่วน เบื่อเสียก่อนล่ะ

กระจ่างแจ้ง ขอบคุณมากๆ ครับ โตโต้

แล้วจะนำ X-65F มาใช้กับ Flightsim มันจะใช้ได้ดีไหมหนอ (หรืออยู่ที่เราจะเซ็ตค่าการใช้งานตามใจชอบ)
ยินดีครับพี่ต้อม

นำมาใช้กับ fsx ได้เนียนเลยทีเดียวครับพี่ อุอิ..

:Emo_korea_083.gif::Emo_korea_083.gif:

สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น
สิบตาเห็นไม่เท่า มือคลำ ทำเอง
เอาไว้ มีโอกาสไปค้าง เชียงใหม่ จะไปขอลอง สักครั้ง
อย่าเพิ่งด่วน เบื่อเสียก่อนล่ะ
ยินดีต้อนรับเสมอครับพี่หมู

:Emo_korea_043.gif::Emo_korea_043.gif:

wis_tom

ผมดูจากวิดิโอรีวิวของฝรั่งเขาทำไว้
บิน F-18 ให้ชม เวลาเลี้ยวเขาใช้เพียงนิ้วมือขวากดปุ่มอะไรสักอย่าง มองได้ไม่ชัดเจน
Please, Log in or Register to view URLs content!

จึงอยากรู้ว่าของโตโต้เซทไว้เลี้ยวอย่างไรครับ

เขาไม่ได้เซ็ทปุ่มอะไรเลยครับพี่ เพียงแต่เวลาเลี้ยว slow roll แตะ stick เบาๆ ด้วยนิ้วโป้งและนิ้วชี้เครื่องก็เลี้ยวแล้วครับพี่

ข้อแตกต่างระหว่าง X-56F กับจอยรุ่นอื่นคือ stick จะขยับโยกเยกไม่ได้ครับ
ใหม่ๆ ตอนบินจะรู้สึกแปลกๆ เพราะขยับนิดเดียวเครื่องก็ตอบสนองแล้วนะครับ
แต่พอบินไปหลายๆ ไฟลท์จะติดใจระบบเขาเลยครับพี่

wis_tom

มิน่าเลี้ยวได้เนียนนุ่ม ไม่เอียงวูบเหมือนผมเลี้ยวเลย

Flag Counter

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see